Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng, sửa chữa

có khi nào cái màn hình nó tính sai không các bác? chứ làm gì mà ghê dạ

24/3/10
4.364
3.876
113
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng, sửa chữa

Pác cho em cái hình có chữ AVG đi !!!:mad::mad: :mad:

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
Khoảng 7,5 km/l

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

phucminh nói:
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
Khoảng 7,5 km/l

Dùng phương pháp thủ công để ghi lại số km đi được /số lít xăng đã đổ để so sánh với số chỉ trên đồng hồ Info xem có chênh lệch không. Nếu không thì là xe bác quá hao xăng rồi. Chỉ số xe mình như sau : AVG 7,7l/100km hay 13km/l, RANGE 580km (đổ xăng đến Full-khi lẫy cò bơm xăng ngắt). Cách chạy xe rất quan trọng, nếu bác thường xuyên chạy nội thành, kẹt xe, mở máy lạnh với số cao hoặc trong lúc chờ đợi lâu thì phải chấp nhận thôi.

24/3/10
4.364
3.876
113

phucminh nói:
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
Khoảng 7,5 km/l

7.5km/l là tương đương với 13.3lít/100km rùi như vậy bình xăng 55 lít thì nếu cạn bình (sáng đèn) & k rút ống hơi thì pác chỉ đổ được khoảng 45lít (ngắt cò, lắc lắc vài cái). Tương ứng 45 lít với mức tiêu thụ 13.3 lít/100km thì xe pác chỉ chạy được thêm 337km (RANGE) thui. Hợp lý mà pác, pác cần xem lại nguyên nhân "nhậu" nhìu của xe như: cách chạy, kẹt xe, bảo dưỡng,..... Em chia sẻ với pác 1 kinh nghiệm của em nhé: nếu em chạy xe 1 mình tắt hết máy lạnh, để số 4 (rpm khoảng 600~700 vòng/phút), buông hẳn chân ga, chân côn, chân thắng để xe tự chạy bằng garanty ở số 4 mà vẫn đủ trớn, k rung giật, tốc độ khoảng 25~30km/giờ: nếu mức tiêu hao nhiên liệu tức thời (không có chữ AVG) báo tầm từ 5.5~6.7lít/100km (hoặc 18.1~14km/lít) thì tức là xe pác đang vận hành, bảo dưỡng tốt. Nếu mức tiêu hao nhiên liệu tức thời (không có chữ AVG) báo tầm từ 9lít/100km trở lên (hoặc 11.1km/lít trở lên) thì tức là xe pác đang vận hành, bảo dưỡng kém cần phải được bảo dưỡng, kiểm tra.   
Chúc pác sớm khắc phục được.  

Hạng F
22/10/09
8.170
31.334
113

nói chung khi đi xe em ít khi nào bấm chữ AVERAGE vì ko chính xác, em chỉ quan tâm đến range còn lại rồi tính manual ra mức hao xăng, xe nhà em hao trung bình 8.5 l/100km, có lúc 8.0l/100km

24/3/10
4.364
3.876
113

grenade nói:
nói chung khi đi xe em ít khi nào bấm chữ AVERAGE vì ko chính xác, em chỉ quan tâm đến range còn lại rồi tính manual ra mức hao xăng, xe nhà em hao trung bình 8.5 l/100km, có lúc 8.0l/100km

Pác đi vậy là chuẩn rùi. Chắc pác chạy loanh quanh ngoại ô nhiều chứ ít bò bò trong TP.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.384
297
83
The Earth

Em báo cáo thay po CAMRY cho Innova: (em đã post bên thread: http://www.otosaigon.com/forum/m1216328-p84.aspx)
Sau khi thay thì ngồi trên xe nghe có vẻ êm hơn nhưng khi đứng bên ngoài phía cuối xe thì lại ồ ồ, em thử tháo cái đoạn ống phía sau (đoạn từ ống bô ra đuôi xe) thì êm ru. Các bác thấy ngạc nhiên không. Thì ra cái đoạn ống này nó gắn vào nhằm dẫn hơi từ nóng từ ống bô ra phía sau nhưng mặt trái nó lại thành cái kèn: hơi trong ống bô đẩy ra + với 1 chút âm thanh qua cái đường ống to và mỏng nó gây ra âm thanh này, cái này em nghĩ ông bô Zin của Innova cũng chịu ảnh hưởng vần đề này không biết các chuyên gia của Toyota có nghĩ đến khi thiết kế hệ thống xả của Innova hay không mà vẫn cứ lắp vậy.
Để khắc phục hiện tượng ồ ồ, em làm một đoạn ống phi 49 dài khoảng 20cm làm giảm cái phía cuối cùng của ống xả thì êm hơn nhiều, ngồi trên xe thì hoàn toàn không nghe tiếng bô nữa nhưng đúng ở sau xe thì vẫn còn một chút tiếng ồ ồ, nhìn chung là so với bô zin thì khác hoàn toàn: Êm hơn, không bị ù có cảm giác lái con xe xịn hơn :D.
Theo em thì có thể trị dứt điểm cái tiếng ồ ồ này bằng cách thay đoạn ống cuối bằng ống phi 60 dày 2mm, sau đó bóp lại ở đọan cuối còn lại phi 42 dài khoảng 20-30cm thì có lẽ hệ thống xả sẽ êm như Camry, vần đề là ống thì dễ nhưng uốn thì khó.
Lý do em dám bóp ống xả ở đoạn cuối lại vì em thấy con Camry 2.4 mà ống xả của nó chỉ khoảng phi 42 thì không có lí do gì 42 không đủ cho Innova 2.0

Em sẽ báo cáo tình hình nếu em thực hiện tiếp kế họach cho các bác 

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.384
297
83
The Earth

Tiếp tập 2:
Hôm nay em kiếm được đoạn ống Inox dày 2mm, đường kính 2.1/2" (60cm), em đem ra dưa thợ uốn ống làm 1 đọan y chang theo xe từ ống bô ra sau xe, xong xuôi, em tìm tiếp 1 đọan dài 20cm, đường kính khỏang 54cm, em cho nó nằm trong ống xả đọan cuối sau đó bấm đi rive
Kết quả: Êm không ngờ các bác ạ, bây giờ ngồi trên xe hòan tòan không nghe tiếng bô, còn đứng ngòai xe thì cũng nghe tiếng bô rất nhỏ, chủ yếu là nghe tiếng quạt gió.
Xe em là xe cuối 2006, em thấy cái ống dẫn từ bô ra sau xe rất mỏng, khúc uốn thì rất gấp, không biết các xe đời sau có vậy không. Nếu các bác làm thì lưu ý tìm cách làm giảm độ gấp khúc của ống là tốt nhất.

Hạng F
22/10/09
8.170
31.334
113

XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
grenade nói:

Pác đi vậy là chuẩn rùi. Chắc pác chạy loanh quanh ngoại ô nhiều chứ ít bò bò trong TP.

vâng, em ít khi đi trong TP. 80% thời gian là đi đường trường..