Hạng D
11/4/10
1.563
3.274
113
TP.HCM
Dạ, Xe Cty em Inn Hybrrid bị mất nguồn, xe để qua đêm đề lên ko nổ máy, xe lấy hôm tháng 3/2024 nên còn trong diện bảo hành, hãng xác định hệ thống điện bị lỗi do bình acqui và sẽ đổi cho bình mới, nhưng phải chờ khoảng 1 tháng mới có bình thay (xe vào hãng ngày 08/10, hẹn sớm nhất là khoảng 04/11/24 này sẽ có bình mới do phải chờ nhập bình từ Indo về); em thấy làm vậy KH không có xe đi cả tháng trời thì sao?,..Hãng nói xe trong diện bảo hành, bình acqui thì liên quan tới điện đóm và xe thì còn bảo hành dài nên đành chịu ạ..thông cảm cho.:eek:

Dạ, nay em lên đây hỏi các Anh/chị rành kỷ thuật là xe Hybrid mai mốt xe hư bình, hết hạn bảo hành mình đem ra ngoài thay bình loại bình dân vài ba triệu được ko ạ? miễn là bình đúng điện áp và thông số như bình theo xe., trước giờ em chưa thay bình xe Hybrid nên chưa biết, chứ em nghe NV kỷ thuật của hãng bảo là cái bình theo xe này giá hơn 10 triệu,..em cám ơn các Anh/Chị nhiều nhe. :D Giờ xe đang nằm vạ ở Toy-LTK (188 Lê Trọng Tấn-Q.Tân Phú).

Innova HEV 2024 bị hư bình, Hãng bảo hành nhưng kêu chờ gần 1 tháng mới được thay bình mới
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.967
9.392
113
38
Về cơ bản thì anh tự thay cũng được, thời dịch xe em không chạy cả tháng, xe hư bình xong cũng thay luôn bình dung tích lớn luôn cho tiện. Nhưng có mấy cái anh cần chú ý:
+ Tự thay bình xong chẳng mai xui rủi có trục trặc liên quan đến điện đóm của xe sẽ có nguy cơ hãng vịn vào đó từ chối bảo hành, bảo hiểm cũng vậy.
+ Xe của cá nhân thì dễ chứ xe tổ chức thì anh cứ làm đúng quy định vào hãng hết cho tiện.
+ Anh đề nghị hãng hỗ trợ kiểm tra xem nếu kích sạc lại bình thì có chạy đỡ được không, khi nào có bình mới thì vào thay lại chứ để xe nằm hãng cả tháng thì phí.
Vài ý kiến cá nhân chia sẻ với anh.

Hạng B2
22/2/23
363
371
63
36
Về cơ bản thì anh tự thay cũng được, thời dịch xe em không chạy cả tháng, xe hư bình xong cũng thay luôn bình dung tích lớn luôn cho tiện. Nhưng có mấy cái anh cần chú ý:
+ Tự thay bình xong chẳng mai xui rủi có trục trặc liên quan đến điện đóm của xe sẽ có nguy cơ hãng vịn vào đó từ chối bảo hành, bảo hiểm cũng vậy.
+ Xe của cá nhân thì dễ chứ xe tổ chức thì anh cứ làm đúng quy định vào hãng hết cho tiện.
+ Anh đề nghị hãng hỗ trợ kiểm tra xem nếu kích sạc lại bình thì có chạy đỡ được không, khi nào có bình mới thì vào thay lại chứ để xe nằm hãng cả tháng thì phí.
Vài ý kiến cá nhân chia sẻ với anh.

Thay bình đúng thông số là được, hãng hay bảo hiểm ko thể dựa vào đó để bắt bẽ được. Nhưng mà đang bảo hành thì để hãng thay miễn phí chứ có gì đâu.

Tính ra đi xe Hydrid, rất tiết kiệm xăng nhưng lại bị phụ thuộc quá nhiều vô cái bình nhỉ?

Xe nào mà ko phụ thuộc vào bình ắc quy bạn nhỉ?

Dạ, Xe Cty em Inn Hybrrid bị mất nguồn, xe để qua đêm đề lên ko nổ máy, xe lấy hôm tháng 3/2024 nên còn trong diện bảo hành, hãng xác định hệ thống điện bị lỗi do bình acqui và sẽ đổi cho bình mới, nhưng phải chờ khoảng 1 tháng mới có bình thay (xe vào hãng ngày 08/10, hẹn sớm nhất là khoảng 04/11/24 này sẽ có bình mới do phải chờ nhập bình từ Indo về); em thấy làm vậy KH không có xe đi cả tháng trời thì sao?,..Hãng nói xe trong diện bảo hành, bình acqui thì liên quan tới điện đóm và xe thì còn bảo hành dài nên đành chịu ạ..thông cảm cho.:eek:

Dạ, nay em lên đây hỏi các Anh/chị rành kỷ thuật là xe Hybrid mai mốt xe hư bình, hết hạn bảo hành mình đem ra ngoài thay bình loại bình dân vài ba triệu được ko ạ? miễn là bình đúng điện áp và thông số như bình theo xe., trước giờ em chưa thay bình xe Hybrid nên chưa biết, chứ em nghe NV kỷ thuật của hãng bảo là cái bình theo xe này giá hơn 10 triệu,..em cám ơn các Anh/Chị nhiều nhe. :D Giờ xe đang nằm vạ ở Toy-LTK (188 Lê Trọng Tấn-Q.Tân Phú).

View attachment 3219648*Ảnh minh họa

Bạn có thể nhờ đại lý cho mượn bình ắc quy lắp vào để đi tạm, mấy hãng cùi cùi như KIA cũng cho mượn thoải mái đợi linh kiện mà, hông lẽ Toyota ko cho mượn được.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
808
1.620
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn

Hi bác,
Bình ắc-quy 12V trên xe Hybrid chủ yếu dùng nuôi máy tính các loại bao gồm cả chip quản lý pin cao áp. Bản chất thì bình này không khác gì bình xe xăng/diesel thông thường cả. Có khác chăng chỉ là size và thông số nhỏ hơn bình thường thôi.
Khi xe hết bảo hành thì bác có thể thay bình (cùng thông số) như xe xăng/dầu bình thường, KHÔNG CÓ GÌ KHÁC CẢ.
Về rủi ro hỏng hóc thì cũng không khác gì xe xăng/dầu. Nếu bác thay bình xe xăng/dầu bị chạm mạch hoặc đấu nhầm cực âm/dương... thì cũng tương tự vậy với xe Hybrid. Như nhau cả thôi.
Thay cẩn thận thì không sao cả.

*Với xe của bác, phải đợi bình của hãng thì có vài giải pháp cho bác:
- Mua 1 cái bộ kích bình (loại nhỏ nhất có thể cho rẻ). Mỗi lần xe hết điện thì cắm vô (lưu ý phải bật chế độ Ready hoặc Manual trên bộ kích thì mới có điện (vì bình của bác khả năng cao là cạn hết điện rồi, bộ kích ko tự động bật lên đc)
- Một cách khác là câu điện từ xe khác nhưng chỉ cần chạm nhẹ dây cho nó tiếp xúc cái là xe nó "tỉnh lại", không cần bấm khởi động hay gì phức tạp.
- Ko có xe hơi thì lấy cái bình xe máy bé xíu câu qua cũng được.

Lý do ở đây là bác chỉ cần dòng điện rất nhỏ để khởi động chip quản lý pin cao thế, không cần dòng lớn để đề nổ như xe xăng/dầu thông thường. Chip quản lý pin "tỉnh lại" rồi thì nó sẽ dùng điện cao thế để tự khởi động xe. (đây là chỗ khác biệt lớn nhất so với xe xăng/dầu thông thường)

* Ngoài ra, với xe Hybrid, bác tuyệt đối khôgn dùng xe Hybrid để câu điện đề nổ cho xe khác. Vì ắc-quy xe Hybrid nhỏ, dùng câu cho xe xăng/dầu khác sẽ làm bình quá tải, tèo bình luôn. (Liệu có phải đó là lý do khiến bình xe công ty bác chết không?????

Hạng B2
12/4/23
201
1.435
93
35

KH như con dế, quay nó là nó chóng mặt!