Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Cải tạo vô lăng.
Vô lăng nguyên bản của carens đã được bọc da nhưng chỉ là loại da công nghiệp rẻ tiền, ko hề có độ đàn hồi, êm tay, dùng lâu nó chai cứng làm giảm cảm giác ôm vô lăng.

Giải pháp cải tạo: thay nguyên cái vô lăng của rondo kết hợp sơn cacbon...từ 8 củ ( giải pháp này đẹp nhất ); ra tiệm bác tám hét " khâu da vô lăng ", giải pháp này cũng đẹp giá từ 1 củ, cuối cùng là tự DIY, em chọn giải pháp cuối cùng, tự ship đồ từ taobao, có nhiều loại rất đẹp nhưng chưa bt chất lượng thế nào nên e chọn loại rẻ nhất hết 350k nguyên kit gồm: bao da, kim khâu, chỉ đỏ.
[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Carens

Hàng về trong đêm, e làm luôn trong đêm , ướm thử lên vô lăng.
Em làm buổi tối nên ko chụp hình đc nhiều, đã xong 50%
Tỉ mỉ từng đường chỉ, cân chỉnh những chỗ bị chùng da
Hì hục rồi cũng xong, đây là thành quả
rất hài lòng, da rất êm tay, ôm vô lăng sướng da da êm pe, sướng nhất là mình tự làm và giá lại cực rẻ. 350k

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
15/6/16
856
1.132
93
40
Xe mình mua mới đc 2 năm, chạy khá nhiều, chuẩn bị có chuyến đi xa, nay bảo dưỡng thắng cho nó yên tâm.
1. Chuẩn bị: mỡ bò chịu nhiệt, bộ tool, chai vệ sinh bố thắng.View attachment 1571188
2. Tháo bánh xe ra và kê gầm cho an toàn View attachment 1571189
3. Mở ốc ắc thắng dưới .View attachment 1571192 sau khi mở ốc thì rút cây ắc ra thì phát hiện cao su chụp bụi đã bị hư làm cát vô gây kẹt ắc nên rút ra nghe sượng.
4. Vô hãng mua con cao su chụp bụi của ắc, giá 29k ( khoái gái kia chỗ này, đồ hãng rẻ hơn đồn ngoài)View attachment 1571197 cái mới và cũ.
5. Sau khi vệ sinh ắc sạch sẽ, gắn cao su vô, tra mỡ bò chịu nhiệt, tra ắc vô nghe êm và nhẹ như ti .... em pé.
6. Tháo các bố thắng ra kiểm tra, mòn thì thay, chưa thì dùng chai vệ sinh sạch cả bố và đĩa luôn ( đoạn này tay dấy mỡ bò nên hem chụp ảnh đc ).
Cứ thế làm cho cả 4 bánh, cái này là khoản ít đc quan tâm nhất, đi lâu ngày mỡ bò trong ắc thắng khô dần làm mòn ắc, kẹt ắc rất nguy hiểm khi đạp thắng và gây mòn bố ko đều, thắng bị giật...
Bữa xe e có hiện tượng hao xăng, lúc đánh lái kêu két két do cạ bố thắng. Vậy là tháo kiểm tra thì cả 4 heo thắng do sử dụng lâu ngày cát nó dính vào mấy cái ắc heo thắng và cả nc nữa. Vì vậy k có độ đàn hồi nên kẹt. Sau khi vệ sinh sạch sẽ xe chạy đỡ hao xăng hơn hẳn. Nếu xe bác nào dùng 4 thắng đĩa nên chịu khó thường kiểm tra và vệ sinh. Khoản này thì "tang chống" đỡ phải vệ sinh hơn đĩa.

• Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Bữa xe e có hiện tượng hao xăng, lúc đánh lái kêu két két do cạ bố thắng. Vậy là tháo kiểm tra thì cả 4 heo thắng do sử dụng lâu ngày cát nó dính vào mấy cái ắc heo thắng và cả nc nữa. Vì vậy k có độ đàn hồi nên kẹt. Sau khi vệ sinh sạch sẽ xe chạy đỡ hao xăng hơn hẳn. Nếu xe bác nào dùng 4 thắng đĩa nên chịu khó thường kiểm tra và vệ sinh. Khoản này thì "tang chống" đỡ phải vệ sinh hơn đĩa.
món này nên định kì 1 năm 1 lần và chỉ dùng mỡ bò dùng cho ắc thắng, có thể mua trong hãng luôn , hàng của 3M giá rất rẻ

• Like
Reactions: baonguyen24
Tập Lái
17/4/17
39
131
33
Chào các bác,
Chẳng là em định kiếm 1 con xe cũ để che mưa che nắng, thấy trên anycar có con Carens 2.0MT 2016 giá 439 triệu. Theo các bác thì mua con đó giá ok không ạ?
Thanks!

Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Chào các bác,
Chẳng là em định kiếm 1 con xe cũ để che mưa che nắng, thấy trên anycar có con Carens 2.0MT 2016 giá 439 triệu. Theo các bác thì mua con đó giá ok không ạ?
Thanks!
nên mua, nếu tầm giá đó thì ko con nào qua carens, mời cụ ghé tham khảo thêm xe trước khi quyết định,

Tập Lái
17/4/17
39
131
33
Xe đó đăng kiểm kính doanh 6 tháng/lần, nếu mình mua về không kính doanh thì thời hạn đăng kiểm sẽ như thế nào vậy bác?

Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Xe đó đăng kiểm kính doanh 6 tháng/lần, nếu mình mua về không kính doanh thì thời hạn đăng kiểm sẽ như thế nào vậy bác?
làm gì có xe nào mà đăng ký kinh doanh 6 tháng/ lần bác . nếu bác mua xe đã đăng ký kinh doanh thì khi lấy về bác đi đăng ký lại là xe ko kinh doanh thôi, thời gian thì tính theo ko kinh doanh

Tập Lái
17/4/17
39
131
33
làm gì có xe nào mà đăng ký kinh doanh 6 tháng/ lần bác . nếu bác mua xe đã đăng ký kinh doanh thì khi lấy về bác đi đăng ký lại là xe ko kinh doanh thôi, thời gian thì tính theo ko kinh doanh
Cám ơn bác, để cuối tuần rảnh rỗi em đi xem xe luôn

Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Xử lý mùi lạ trong xe.

Tuần trc gia đình e làm chuyến đi chơi biển, vì đi đường dài mà có con nhỏ nên cả ăn uống sữa sùng đều trên xe. Hàng ghế sau cùng gập xuống thành khoang đồ rất tiện, vòng về e lại na thêm ít hải sản. Kết quả là về đến nhà thì nội thất bị ám mùi hỗn hợp khó chịu , điều mà trc giờ e rất kị.
Xử lý: vệ sinh sạch nội thất, dùng dung dịch khử mùi.
1. Chuẩn bi: khăn sạch, máy hút bụi, dung dịch vệ sinh họng gió, dung dịch vệ sinh nỉ, dung dịch khử mùi:
Dung dịch vệ sinh họng gió.

Dung dịch khử mùi

2 . Thực hiện:
- Trước tiên hút sạch bụi trên xe, dùng dung dịch vệ sinh nỉ làm sạch các phần nỉ ( thảm lót chân, lưng ghế sau, sau khi chà kỹ thì dùng máy hút bụi gắn đầu mỏ vịt hút sạch.
- Vệ sinh các họng gió máy lạnh: phun ding dịch vô các họng gió, dùng tool chà nhẹ, chờ 3 phút, dùng máy hút bụi hút sạch nước, dùng tăm bông lau sạch khe kẽ.
3. Khử mùi nội thất: dùng dung dịch khử mùi xịt trên các phần bằng nỉ ( thảm sàn, lưng ghế sau...) đóng cửa 30 phút, mở cửa và tận hưởng trạng thái không mùi của xe.
Ps: tiện mới khâu cái vô lăng da xịn lấy ít dung dịch dưỡng da cho nó thêm mềm mại
Đây là kết quả

Attachments

• Like