Tập Lái
27/8/12
7
3
3
43
Lời đầu tiên newbie xin gửi lời chào và lời chúc sức khỏe tới toàn thể anh em OS đặc biệt là các bậc tiền bối trong box Kia.
Sau một số năm tích góp em mới cưới được vợ 2 Kia Morning 2012 AT vì có một số thắc mắc không biết hỏi ai nên em rất mong các bậc tiền bối chỉ giáo ạ!
1. Vô lăng lái có chốt để điều chỉnh lên xuống của vô lăng em không thể điều chỉnh được? Có thể em chưa biết cách?
2. Theo mức tiêu hao nhiên liệu thiết kế thì Fuel consumption chỉ là 5l/100km nhưng trên thực tế theo dõi thì em thấy hao hơn nhiều, có lẽ phải gần 10l/100km, liệu có vấn đề gì không ạ?
3. Do bản low option nên em muốn thay đèn bi và led nhưng em nghe nói là không thể thay được do dây điện khác nhau?
Em xin chân thành cảm tạ các bác!

Hạng B2
26/8/12
318
25
28
43
1. sát dưới cái gù vô lăng có thanh chốt, bác gạt mạnh xuống xong nâng vô lăng lên/xuống, khi nào vừa ý thì ép thanh chốt lên để chốt lại.

2. xe mới, tài mới nên hơi ăn xăng, bác chạy 1 thời gian nhiên liệu sẽ giảm. morning 2012 đường trường 6l/100km, tp 9l/100km. Nói chung hỗn hợp 8l-9l/100km là bình thường. Bác quên cái số lý thuyết 5l/100km đi ạ.

3. thay bi hay LED đc hết, nói chung độ xe, cứ có $ là đc hết. Bác ghé khactrung hay ngoctuyen85 đều ở Q7 để thay nhé.

Hạng C
7/9/08
540
5
18
50
Ăn nhậu 10l/100km là xe bác bình thường,chứ xe bác mà chạy được 5l/100km thì bác chủ phải đi kiểm tra lại xe nhé. Heheee

Hạng B2
12/6/12
186
0
16
40
1. Phía bên trái ở cổ vô lăng có 01 đòn bẩy, bác bẩy xuống rồi điều chỉnh cao thấp => xong nhớ cài lại cái bẩy nhé.
2. Mức tiêu hao nhiên liệu 10L/100Km là bình thường với đường nội thành
3. Bác muốn thay đèn pha Bi trước thì phải đấu lại dây và gắn thêm rơ le do loại đèn pha thường có 06 chân mà đèn Bi thì 09 chân. Còn led hậu thì vô tư mua về gỡ ra lắp vào thui.
Chúc mừng bác cưới được cô vợ nhỏ xinh xinh

Tập Lái
27/8/12
7
3
3
43
Em cám ơn các bác đã có chỉ giáo ạ!
1. Cái cần gạt em có gạt nó xuống rồi nhưng ko điều chỉnh được vô lăng, bây giờ nó lỏng le à, em đẩy lên nó không có vô được nữa, giờ nó cứ gục xuống dưới giống như bất lực vậy đó bác...em cũng chả biết tại sao?

Last edited by a moderator:
Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Hi, bác...bất lực mới sợ chứ...cái lẫy bất lực ăn nhằm gì...:D
Em nghĩ bác đã gạt lẫy xuống rồi, bây giờ cái vô lăng đang ở vi trí hạ hết cỡ rồi, ko xuống thêm được nữa....Bác thử kéo vô lăng lên xem sao, nhớ tăng lực lên, em sợ bác kéo nhẹ quá (sợ xe đau???) nên nó chưa nhúc nhích đó thôi....Đóng cái lẫy cũng mạnh tay lên 1 chút....Chả lẽ xe mới tinh mà bị hư cái lẫy rồi!

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Re:Kia Morning 2012 cần các bậc tiền bối ra tay giúp đỡ newbie!

hioadu nói:
Em cám ơn các bác đã có chỉ giáo ạ!
1. Cái cần gạt em có gạt nó xuống rồi nhưng ko điều chỉnh được vô lăng, bây giờ nó lỏng le à, em đẩy lên nó không có vô được nữa, giờ nó cứ gục xuống dưới giống như bất lực vậy đó bác...em cũng chả biết tại sao?
Bác gạt mạnh vô trở lại xem, cái cần gạt đó thường phải dùng lực mạnh tí nó mới chịu vô áh!

cần thiết bác vào hãng nào kêu coi tý là xong, đèn thay luôn bộ mới bù tiền cho nó lành khỏi mổ mắt em nó hiihihih, xe mới ăn xăng nhưng bác đừng nhìn đồng hồ báo nhé vì bấch chay nhanh chậm đó mà ....chạy đều thì nó báo chính xác nhé

Hạng D
12/1/11
1.577
3
38

giangkm12 nói:
1. Phía bên trái ở cổ vô lăng có 01 đòn bẩy, bác bẩy xuống rồi điều chỉnh cao thấp => xong nhớ cài lại cái bẩy nhé.
2. Mức tiêu hao nhiên liệu 10L/100Km là bình thường với đường nội thành
3. Bác muốn thay đèn pha Bi trước thì phải đấu lại dây và gắn thêm rơ le do loại đèn pha thường có 06 chân mà đèn Bi thì 09 chân. Còn led hậu thì vô tư mua về gỡ ra lắp vào thui.
Chúc mừng bác cưới được cô vợ nhỏ xinh xinh
- Bác Giang nói chính xác nè [sm=033102flo_1_prv.gifđờng.
- Em bổ sung thêm chút về chổ tiêu hao nhiên liệu: Nếu tay lái bác chuẩn thì khi chạy đường trường chỉ khoảng 5,5L - 6L, trong thành phố thì tầm khoảng 7-10L (Tùy vào tay lái bác như thế nào, dừng đèn xanh đèn đỏ nhiều hay ít, đường tốt hay đường xấu, tải nặng hay tải nhẹ,...). Bác nên bảo dưỡng lọc gió, lọc nhớt theo đúng định kỳ cũng giúp tiết kiệm nhiên liệu.
- Còn về độ xe Morning 2012, thì bác khỏi phải lo - Xe bác có thể độ thành bảng full cũng đc đấy chứ (Trừ 4 thắng đĩa + Hệ thống ESP) :D
Chúc bác vui!