Tập Lái
19/12/07
15
2
0
Vừa rồi, em có nhìn thấy một chú KIA Morning. Khi hỏi chuyện chủ xe cho biết xe có ABS. Em không tin lắm vì rõ ràng là bánh sau trang bị loại phanh tang trống. Bác chủ xe chứng minh cho em bằng cách dẫn em lên xe, bật khóa điện, rồi chỉ cho em đèn cảnh báo ABS bật sáng khi bật khóa điện. Sau đó đề nổ máy, đèn ABS tắt. Lúc này em thực sự sửng sốt. Lật ca pô lên không thấy khối thủy lực ABS đâu cả. Chui xuống gầm cũng chẳng thấy cái cảm biến tốc độ nào ở bánh xe. Em khẳng định là xe này không có ABS. Xe này chắc chắn bị thợ chế lại. Em không dám nói với bác chủ xe vì sợ bác ấy buồn. Kỹ thuật đấu đèn ABS như trên không khó lắm. Tuy nhiên em không muốn công bố ở đây sợ có người bắt chước. Em chỉ muốn nhắc các bác đi mua xe có ABS phải xem thật kỹ, keo mất tiền oan

Tập Lái
8/8/06
38
1
8
RE: Kia Morning - ABS, hãy cảnh giác

Bánh trước phanh đĩa, bánh sau tang trống vẫn có ABS đc bác ạ :)

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.512
2.289
113
49
TP.HCM

Việc tang trống hay đĩa không ảnh hưởng đến ABS đâu bác! Còn việc đấu đèn để có ABS thì em không biết, nhưng làm như vậy để làm gì nhỉ?

Hạng C
20/12/06
958
207
43
53
otosaigon.com

chả hiểu lương tâm bọn bán xe nó để ở đâu nhỉ??????????xe có ABS mà lại đem đấu cái đèn cho nó sáng rùi lại tháo cái cảm biến ABS đi,chán thật.

Hạng B2
15/2/08
101
0
0

Các bác nói em chả hiểu gì cả...
Tốt nhất khi thử xe thì các bác phóng nhanh rồi phanh cái roẹt, lúc đó thì biết...

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Trích đoạn: npt

Việc tang trống hay đĩa không ảnh hưởng đến ABS đâu bác! Còn việc đấu đèn để có ABS thì em không biết, nhưng làm như vậy để làm gì nhỉ?
Em cũng thắc mắc như vậy, chẳng lẽ về đây nó tháo cái đó ra để dành bán lại cho xe khác??????

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Vậy là sao bác ui ? Tôi nghĩ đã ABS thì phải 4 thắng đĩa cả chứ ?

Hạng B2
13/6/07
236
2
18
53
vdc.com.vn

quote:

Em cũng thắc mắc như vậy, chẳng lẽ về đây nó tháo cái đó ra để dành bán lại cho xe khác??????
Đúng là ngạc nhiện thật, ở VN mình xe đằng trước thắng đĩa, phía sau tang trống mà có ABS thì đầy, em ví dụ nhé : Mazda Pre; To Altis, To Yaris, .....và cả Kia Morning bác nói nữa :D

Hạng D
20/7/07
2.664
2.509
113
Q Tân Phú
www.facebook.com

ABS không nhất thiết phải 4 đĩa đâu... VD như Innova, ford esc đều có ABS nhưng cũng chỉ có 2 thắng đĩa thôi. còn toyota vios có 4 thắng đĩa nhưng lại không có ABS

Hạng D
24/11/06
3.931
19.606
113
Vietnam

ABS là tiêu chuẩn cơ bản của tất cả các loại xe du lịch rồi bác ợ. Ko có nó gần như ko hợp tiêu chuẩn an toàn cơ bản, bác cứ yên tâm mà dùng.