Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
RE: Kia Morning - ABS, hãy cảnh giác

Đấy là cụm thủy lực đó bác, bác mở capo lên nếu có là thấy liền, nó nằm bên trái hoặc phải(thường là bên trái theo hướng ngồi trong xe)

Hạng B2
5/6/07
199
0
16

Về mặt động lực học thì 2 bánh trước là 2 bánh dẫn hướng do vậy nếu 2 bánh truớc bị bó cứng sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến hướng chuyển động của xe còn 2 bánh sau mức độ ảnh hưởng là không nhiều.

Cảm nhận của em là chỉ có phanh đĩa thì mới hỗ trợ ABS được, những xe ABS mà phanh sau la tang trống thì ABS chỉ được trang bị cho phanh trước.

Có bác nào là chuyên gia về vấn đề này còn phơm cho anh em tí đê!!!
Trích đoạn: duy thắng

Trích đoạn: minhpv

Theo em biet da la ABS là phải thắng đĩa, như INNOVA nói là có ABS tức là chỉ ABS cho 2 bánh trước thôi các bác ạh.

ABS không nhất thiết phải 4 đĩa đâu... VD như Innova, ford esc đều có ABS nhưng cũng chỉ có 2 thắng đĩa thôi. còn toyota vios có 4 thắng đĩa nhưng lại không có ABS

vậy thì khi phanh gấp thì chỉ có 2 bánh trước là ABS hoạt động còn 2 bánh sau không có ABS thì sẽ bị bó cứng rùi xe nó quay ngang thì làm sao bác

Hạng B2
12/11/07
190
0
0

Em thấy quảng cáo có ABS mà, với lại chẳng ai ăn bớt cái đấy cả

Hạng C
21/10/07
714
15
18

Em đồng ý với bác về vụ này. Tang trống thì ko có ABS đc. nếu Innova có ABS tôi nghĩ nó chỉ có ở bánh trước thui.
Trích đoạn: minhpv

Theo em biet da la ABS là phải thắng đĩa, như INNOVA nói là có ABS tức là chỉ ABS cho 2 bánh trước thôi các bác ạh.

ABS không nhất thiết phải 4 đĩa đâu... VD như Innova, ford esc đều có ABS nhưng cũng chỉ có 2 thắng đĩa thôi. còn toyota vios có 4 thắng đĩa nhưng lại không có ABS

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Tang trống hay đĩa thì có liên quan gì đến ABS đâu các bác, nhiều người nghĩ chỉ có phanh đĩa mới có ABS còn phanh tang trống thì không có vì nó nhòm thấy quê và có vẻ như thủ công như phanh xe máy dream.:D

Thực tế thì phanh tang trống không thủ công như các bác nghĩ mà cũng khá phức tạp với piston xilanh như phanh đĩa thôi. Khi các bác phanh thì lực sẽ tác động lên piston xilanh chính sau đó lực này sẽ được dầu truyền dẫn ra các xilanh con ở mỗi bánh xe tạo lực ép má phanh tiếp xúc với tang trống.

Tiếp theo thì chắc bào nào cũng hiểu nguyên lý hoạt động của phanh ABS gồm cảm biến lắp trên bánh xe và bộ xử lý điện tử và thiết bị điều áp đảm nhiệm thay đổi áp suất trong piston xilanh phanh

Hạng B2
13/6/07
236
2
18
53
vdc.com.vn

Em đồng ý với bác cakhoai. Em thì kiến thức về mặt kỹ thuật thì kém nên không dám bàn đến, nhưng thực tế em thấy xe nhập về thì trước đĩa sau tang trống mà có ABS là bình thường, không như bác gì nói là chỉ ở VN mới có đâu.

Hạng B2
13/6/07
236
2
18
53
vdc.com.vn

Em ví dụ nè : Toyota Yaris 1.3 Hatchback 2008, SX tại Nhật, xe này đạt tiêu chuẩn Châu Âu, có ABS, EBD + BA, nghĩa là chuẩn an toàn thuộc loại tốt nhất nhưng nó chỉ có 2 thắng đĩa trước thôi, cón lại sau là tang trống.

ejc
Hạng B1
17/10/07
83
1
0

Không phải đâu bác ạ, nhiều xe Taxi nhập về nó bỏ hết cả ABS đi để bớt tiền mà . Bác xem tất cả các xe Taxi xem, có khi đến 90% là ko có ABS.

Trích đoạn: namhx

ABS là tiêu chuẩn cơ bản của tất cả các loại xe du lịch rồi bác ợ. Ko có nó gần như ko hợp tiêu chuẩn an toàn cơ bản, bác cứ yên tâm mà dùng.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
784
1.881
93

Trích đoạn: vovinam

Túm lại là kia morning vẫn có ABS, chứ như bác gì nói thì khó hiểu quá, ai tháo ra làm gì.

Hình như tùy loại bác ạ, SLX mới có, LX không có ABS