Hạng D
1/8/13
1.158
1.158
143
Elantra của mình ra biển HN có 840tr. Cùng phân khúc với nhau mà Honda làm dc giá tốt quá.
Elantra sao có cửa so với Civic hả bác ? Dù cùng hạng C nhưng gía trị cốt lõi xe nhập, xe ráp nó khác nhau nhiều nha bác.chưa nói đến option elantra nó thua xa thằng civic nhập thái . Đơn xử xe Con Kia K3 ráp 2015 và cerato hatchback nhập Hàn ( thiếu option tùm lum) giá bán vẫn đắt hơn cả 100 mấy chai đó thôi. Cùng hạng B city vẫn đắt hơn khối em khác.
mà giá xe Civic nó chỉ tạm tính thôi vì còn chờ luạt thuế sửa đổi, biết đâu bớt đc 2,30 chai nữa cũng ngon đấy chứ :D

Hạng D
1/8/13
1.158
1.158
143
:3dtanghoaheo:
Em thật sự hâm mộ bác
Các bác đừng ném đá em, thật sự e đã suy nghĩ rất kỹ, đó giờ e toàn đi xe hàn nên cũng muốn đổi gió sang xe nhật xem thế nào. E nghĩ giá thằng civic kì này rất đắt, đã vậy về vn còn cắt tùm lum option so với bản thái . Hãy chờ sáng 1/1/2017 tất cả sẽ sáng tỏ :)

• Like
Reactions: HanChauBaby
Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Các bác đừng ném đá em, thật sự e đã suy nghĩ rất kỹ, đó giờ e toàn đi xe hàn nên cũng muốn đổi gió sang xe nhật xem thế nào. E nghĩ giá thằng civic kì này rất đắt, đã vậy về vn còn cắt tùm lum option so với bản thái . Hãy chờ sáng 1/1/2017 tất cả sẽ sáng tỏ :)
Em đâu có ném đá bác. Em cũng mê lắm nhưng chưa đủ quyết tâm khi nghe cái giá 947tr

• Like
Reactions: lovecar88
Hạng C
5/2/05
921
2.564
93
Elantra sao có cửa so với Civic hả bác ? Dù cùng hạng C nhưng gía trị cốt lõi xe nhập, xe ráp nó khác nhau nhiều nha bác.chưa nói đến option elantra nó thua xa thằng civic nhập thái . Đơn xử xe Con Kia K3 ráp 2015 và cerato hatchback nhập Hàn ( thiếu option tùm lum) giá bán vẫn đắt hơn cả 100 mấy chai đó thôi. Cùng hạng B city vẫn đắt hơn khối em khác.
mà giá xe Civic nó chỉ tạm tính thôi vì còn chờ luạt thuế sửa đổi, biết đâu bớt đc 2,30 chai nữa cũng ngon đấy chứ :D

Vì bác yêu Honda Civic quá nên tình yêu nó làm cho bác mờ mắt mất rồi. Option của Elantra và Cerato thuộc lại hàng đầu phân khúc, còn hơn cả chiếc xe thuộc phân khúc D của thùng tôn di động. Mình xin mượn lại chính bài viết của bác, @lovecar88, để làm rõ.
------------------
Ngoài các điểm mạnh của Civic mới mới, e xin nói những điểm hạn chế rất đáng trách ở 1 con xe hạng C đc nang cấp toàn diện , tôn chỉ cao cấp :
1/ dù là đèn full LED dàn ngoài nhưng toàn bộ nội thất phía trong cũng chỉ là đèn dây tóc rẻ tiền, đèn sương mù bên ngoài cũng dùng dây tóc nốt ?!!
2/ ko có cảm biến gạt mưa ( phải tự chỉnh cơm) - ELANTRA CÓ
3/ gương chống chói tự động phải mua rời (??!!) còn ko thì gương hậu chỉnh cơm còn xấu hơn Kia CD pride
3" / kính hậu ko có sấy kính khi đi trời mưa - ELANTRA CÓ
4/ ko có hệ thống cảnh báo áp suất lốp , 1 trang bị an toàn rất cần thiết ở VN ( đồng ý là có thể độ nhưng vẫn ko thể = zin đc ) - ELANTRA CÓ
5/ ko có nhớ ghế và chỉnh điện ở ghế phụ trước !!
6/ nội thất thiết kế ok , nhưng ko có đèn chiếu sáng ở chỗ để chân hàng ghế trước và hộc đồ taplo ( trường hợp đi vào ban đêm khó thấy chân ga và phanh)
7/ hoàn toàn không có cảm biến de xe trước sau !!! - ELANTRA CÓ
8/ nghe nói bản RS full bên thái có 2 camera 2 bên kính hậu về VN bị cắt cmn mất
9/ ko có cảnh báo điểm mù và xe vượt 2 bên kính hậu cũng như bị cắt mất option có giữ làn đường ?!
10/ cốp phía sau ( khi mở lên) bị " ăn" mất miếng che , để lòi hết dây nhợ và loa điện phía sau nhìn trông rất "ghê" - ELANTRA CÓ TỰ BẤT CỐP
11/ cruise control ko có tính năng adaptive (ACC) - ELANTRA CÓ

12/ và cuối cùng là cái giá đắt lòi, theo luật thuế đầu 2017 máy từ 1.5 trở xuống sẽ đc giảm rất nhiều về thuế nhap khẩu và TTĐB
Dự 95% sẽ là 1070 triệu ( đắt lòi cuống họng ) ra luôn biển số lăn bánh trên đường.
Đến giá này có thể bỏ thêm 30 chai múc luôn CRV 2.0 gầm cao hoặc hốt mazda 6 2.0 phân khúc D hoặc sonata cũng đc

• Like
Reactions: Killerinwc
Hạng C
5/2/05
921
2.564
93

Mình xin bổ sung thêm một số điểm nữa khi so sánh Civic và Elantra

Về xe nhập và lắp ráp trong nước: nếu là xe nhập Mỹ, Nhật, hay Châu Âu thì chắc chắn là ổn hơn lắp ráp trong nước, tuy nhiên nếu nhập Thái thì cũng không phải là quá xuất sắc. Trong các háng lắp ráp tại VN thì mình đánh giá Trường Hải là tệ nhất vì anh ấy nội địa hóa và TQ hóa quá nhiều. Thành Công lắp ráp ổn (không phải là vì anh ấy giỏi giang gì), anh ấy đơn gian là nhập 3 cục từ HQ về rồi lắp thành cái xe. Chiếc Elantra của mình chạy rất chắc chắn, không kém gì con Colorado nhập Thái Lan.

Trong số những ưu điểm mà mọi người đánh giá cao Honda Civic có động cơ tăng áp 1.5l. Cần phải nói rõ là động cơ tăng áp không phải là cái gì thần thánh, Ford đã có ecoboost từ lâu. Mình chưa được chạy Civic mới, nhưng đã chạy Merc E 2.0 tăng áp. Xe có độ trễ khi đạp gas. Civic tăng áp chắc chắn cũng vậy. Ở chiều ngược lại, Elantra 2.0 với 3 chế độ lái chạy cũng rất phê, đạp gas là vọt. Nhiên liệu cũng thuộc lại tiết kiệm nhất phân khúc. Mình không nghĩ là Civic có thể ăn được Elantra ở điểm này.

Cuối cùng, Elantra 2.0 giá chỉ hơn 700tr rõ ràng là rẻ hơn hẳn Civic.

Hạng D
1/8/13
1.158
1.158
143
Mình xin bổ sung thêm một số điểm nữa khi so sánh Civic và Elantra

Về xe nhập và lắp ráp trong nước: nếu là xe nhập Mỹ, Nhật, hay Châu Âu thì chắc chắn là ổn hơn lắp ráp trong nước, tuy nhiên nếu nhập Thái thì cũng không phải là quá xuất sắc. Trong các háng lắp ráp tại VN thì mình đánh giá Trường Hải là tệ nhất vì anh ấy nội địa hóa và TQ hóa quá nhiều. Thành Công lắp ráp ổn (không phải là vì anh ấy giỏi giang gì), anh ấy đơn gian là nhập 3 cục từ HQ về rồi lắp thành cái xe. Chiếc Elantra của mình chạy rất chắc chắn, không kém gì con Colorado nhập Thái Lan.

Trong số những ưu điểm mà mọi người đánh giá cao Honda Civic có động cơ tăng áp 1.5l. Cần phải nói rõ là động cơ tăng áp không phải là cái gì thần thánh, Ford đã có ecoboost từ lâu. Mình chưa được chạy Civic mới, nhưng đã chạy Merc E 2.0 tăng áp. Xe có độ trễ khi đạp gas. Civic tăng áp chắc chắn cũng vậy. Ở chiều ngược lại, Elantra 2.0 với 3 chế độ lái chạy cũng rất phê, đạp gas là vọt. Nhiên liệu cũng thuộc lại tiết kiệm nhất phân khúc. Mình không nghĩ là Civic có thể ăn được Elantra ở điểm này.

Cuối cùng, Elantra 2.0 giá chỉ hơn 700tr rõ ràng là rẻ hơn hẳn Civic.
Vâng, e cũng mong người ta đổ nhau đi mua hyundai Elantra... Để cho thằng honda civic bớt chảnh láo với dân Việt lại. Dù về option civic ko có cửa so với elantra nhưng e vẫn mê ngoại hình con Víc hơn... :(
E thấy elantra đời 2011-2014 thiết kế rất rất đẹp, con elantra 2016 này nhìn nó buồn buồn thế nào ấy, thật ra hồi trước e cực mê elantra nhập khẩu ( (tiền thân là avante M16 GDI) full option nguyên chiêc từ Hàn về ( có de xe,lùi chuồng tự động và dàn loa JBL rất đỉnh ), mà sau vài tháng kiếm mãi ko có nên e đành từ bỏ giấc mơ
Bác tham khảo link:
https://www.otofun.net/threads/review-hyundai-avante-m16-gdi-hang-noi-dia-korea.574274/

chẳng lẽ quất luôn con sonata 2017 lun cho bỏ ghét luôn ta

Chỉnh sửa cuối: