Tập Lái
31/3/05
29
0
0
Chào các bác tôi đã và đang dùng một số "bài cơ bản" để đi trong phố đặc biệt là trong giờ cao điểm (nhiều xe máy) mong chia xẻ cùng các bác:
1- Nếu tắc đường :"nhẹ nhàng ta đẩy xe hàng " , ra-vào chuyển làn cố gắng góc càng nhỏ càng tốt ( hơi lý thuyết...), tập trung chú ý vào 2 điểm đầu xe vì thân xe và đuôi xe thì "bầy khả kháng " rồi.
2- Đường 1 chiều / có giải phân cách : đi áp sát lề trái /phải hết mức hạn chế các đ/c xe máy "luồn" "lách"/ phải dừng cạnh xe khác cũng tương tự .
3- Bám đuôi xe trước "xếp hàng thẳng tắp" để hạn chế "chướng ngại vật" - ( đã có người mở đường),
4- Với tình trạng giao thông hiện tại thì o nên tiết kiệm "còi"( tất nhiên o phải là để quảng cáo). vvvvv
Mong các bác bổ sung / thank (rất xin lỗi các bác nếu đã có bài tương tự )

Hạng B2
21/7/04
371
0
16
48
Hanoi
RE: kinh nghiệm đi trong phố

Ôi , nghe bác nói có vẻ rắc rối quá [:-] Hồi em mới đi xe, nếu vào phố đông, em cứ chạy rà rà, nếu nghe thấy tiếng "oái" 1 phát là em phanh :D Rồi đi nhiều cũng quen hết bác ạ, bây giờ thì em vô tư :D

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Lúc trước đi xe trong phố đông, nghe tiếng kịch một cái là sợ hết hồn (chắc là móp xe rùi??!!). Sau này mới biết, xe mình chưa cách âm nên cái giề gõ nhè nhẹ bên ngoài thì bên trong cũng như sấm. Đếch sợ nữa, ĐƯỜNG TA - TA CỨ ĐI :D:D

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

2- Đường 1 chiều / có giải phân cách : đi áp sát lề trái /phải hết mức hạn chế các đ/c xe máy "luồn" "lách"/ phải dừng cạnh xe khác cũng tương tự .

Cái này cũng đúng nhưng bây giờ các xe 2 bánh mui trần sẽ nhảy lên lề đường và chờ đến gần ngã tư thì ào ào lao ra đường ... bó tay luôn bác ui

to bác lancer:

hồi em mới chạy xe, đi trong phố lúc giờ cao điểm cũng run lắm, nhưng dần cũng quen, chưa đụng ai nhưng đã từng bị đụng rồi, tóm lại thì em cũng rút ra được vài kinh nghiệm thế này:

- đi sau xe khác để nấp thì tốt, nhưng cũng không nên sát quá, đề phòng xe trước phanh bất ngờ. đến ngã tư thì phải thật chú ý đèn, giảm tốc độ (một số ngã tư ở SG chẳng chuyển đèn vàng gì cả:mad:, đang xanh sang đỏ luôn, nếu ta không chú ý sẽ dễ bị dừng quá đà, hay bị các chú xe máy ủi vào đít vì phanh gấp (mà các chú xe máy thì không sao lường được)

- khi đi đế nngã tư đèn đỏ nên rà phanh từ xa, chú ý nhìn gương chiếu hậu xem có chú xe nào khác đằng sau không, em thường dừng lại hẳn, rồi khi thấy chú đằng sau phi tới thì nhích lên một chút cho chắc ăn:D (chiêu này nên áp dụng khi phía sau là xe buýt hay xe tải, bọn này chạy cực ẩu và hay phanh rất sát - gấp)

- khi bác chuyển làn, hay rẽ nên nhá xi nhan từ xa rồi từ từ lấy vào phía mình muốn (phải thật từ từ). Để tránh cho đám xe máy xung quanh khỏi "giật mình" mà đụng vào bác.

em mới nhớ ra được có thế, thôi để các bác khác tiếp lời vậy. Chúc bác luôn vi vu & an tòan.:D

Hạng C
15/9/04
518
311
73
HCM City
www.facebook.com

bác đi riết thì cũng sẽ quen thui ... chỉ cần tập trung quan sát các bên 1 chút .. nếu bác mới biết lái thì lái chậm chậm thui ....mặc kệ mấy xe sau tin tin ... lái càng nhiều thì sẽ hình thành phản xạ mà thui ... lúc đầu lái thì mồ hôi mẹ mồ hôi con .. lái quen thì như là đi bộ dạo phố vậy ...

:D

Hạng D
25/2/05
1.385
16.318
113
سايغون

Đúng ! Bác "Nhật Tinh Anh" nói đúng á ! Em lái xe ghét nhất là mấy thằng chạy sau mình cứ tin tin liên tục á !Em chạy cũng đâu có chậm đâu mà nó cứ đòi vượt !Nhưng hình như em nghe nói là không nhường đường cho xe khác vượt là vi phạm luật giao thông??[8|]

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Trích đoạn: dinhtrung

Nhưng hình như em nghe nói là không nhường đường cho xe khác vượt là vi phạm luật giao thông??[8|]
Nếu bên phải của bác không vướng gì mà bác không cho vượt thì bác mới bị phạt (nhưng nhớ là gặp xe ưu tiên tiên xi vượt thì nhường càng nhanh càng tốt nhé).
Lưu ý chỉ cho vượt khi thấy đảm bảo an toàn, nếu không có khi mình lại bị oan gia.

Hạng B2
8/9/04
139
0
16
www.customs.gov.com

Trích đoạn: RacingLady

Ôi , nghe bác nói có vẻ rắc rối quá [:-] Hồi em mới đi xe, nếu vào phố đông, em cứ chạy rà rà, nếu nghe thấy tiếng "oái" 1 phát là em phanh :D Rồi đi nhiều cũng quen hết bác ạ, bây giờ thì em vô tư :D

Ui mẹ ơi... thế này thì chết con rồi... Từ giờ chẳng dám ra ngoài đường nữa... Không biết Racing Lady đi xe j biển như thế nào nhỉ???[:-][:-][:-]:(:(:(

Tập Lái
7/10/04
11
0
0
Hà Nội

Theo ý kiến các bác, nếu bản thân mình đã đi với tốc độ tối đa (40 hoặc 50km/h) thì có nên cho xe sau vượt không? Nếu cho vượt thì hóa mình tiếp tay cho người khác vi phạm luật giao thông à?