Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
Sau khi nghiên cú kỹ Niva em thấy mấy bác Niva ở ngoài Bắc làm xe đẹp thật, ít nhất là 2 chiếc bs TN. Search mãi google chỉ lòi ra mỗi xe bác Mig :) đúng ra là còn 1 chếc bs 86 rất đẹp mà mất tiu lâu lắm rùi. Ráng làm 1 chiếc cho ngon mà time có hạn, vài tháng nữa... Niva ới ời

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
Zero Elevation nói:
Sau khi nghiên cú kỹ Niva em thấy mấy bác Niva ở ngoài Bắc làm xe đẹp thật, ít nhất là 2 chiếc bs TN. Search mãi google chỉ lòi ra mỗi xe bác Mig :) đúng ra là còn 1 chếc bs 86 rất đẹp mà mất tiu lâu lắm rùi. Ráng làm 1 chiếc cho ngon mà time có hạn, vài tháng nữa... Niva ới ời
Nếu em không nhầm thì bác người gốc phía Bắc giống em thì phải. Em không có ý phân biệt nhưng có sự khác biệt về văn hóa vùng miền dẫn đến sự khác biệt về cách chơi. Em để ý thấy như sau:

- Các bác ngoài Bắc chơi Niva vì thích dáng xe ngầu mà giá bèo. Tuyệt đại đa số Niva phía Bắc đều được làm rất bóng đẹp, tô vẽ cầu kỳ và chỉ còn 1 cầu mà chả bác nào quan tâm đến phục chế. Sau một thời gian trưng diện theo mốt thì các bác ấy bán xe rất đột ngột.
- Thường các bác trong Nam chơi xe vì thích khả năng lội và leo trèo của nó nên việc đầu tiên khi mua xe là tìm bằng được xe còn 2 cầu, nếu không tìm được thì sống chết phục chế cho bằng được rồi đem đi quậy chứ chả ai quan tâm đến đồng sơn sao cho đẹp cả. Các bác này thường chơi xe lâu hơn, chỉ bán nếu kiếm được một con 4WD có thể leo trèo ngon hơn hoặc chợt nhận ra Niva không có được những giá trị sử dụng mà mình mong muốn (không phù hợp chở vợ con đi chơi như sedan chẳng hạn)

Cái này có lẽ do người Bắc thích trưng diện hơn người Nam, người Nam quan tâm đến giá trị sử dụng hơn người Bắc. Em cũng là gốc Bắc nên em quan tâm chăm chút ngoại hình xe nhiều nhất so với các bác trong này nhưng với em khả năng leo trèo mới là quan trọng nhất vì em đang sống ở trong Nam nên lây bệnh của các bác ấy, he he.

Last edited by a moderator:
G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48
mig19farmer nói:
Zero Elevation nói:
Cái này có lẽ do người Bắc thích trưng diện hơn người Nam, người Nam quan tâm đến giá trị sử dụng hơn người Bắc. Em cũng là gốc Bắc nên em quan tâm chăm chút ngoại hình xe nhiều nhất so với các bác trong này nhưng với em khả năng leo trèo mới là quan trọng nhất vì em đang sống ở trong Nam nên lây bệnh của các bác ấy, he he.
Bệnh này lây lan nhanh ghê :D đúng là Trong Nam toàn xe Niva ghẻ không hà [:O] Giờ lo độ chế chả bác nào chịu xuất đầu lộ diện cả

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
G9. nói:
Bệnh này lây lan nhanh ghê :D đúng là Trong Nam toàn xe Niva ghẻ không hà [:O] Giờ lo độ chế chả bác nào chịu xuất đầu lộ diện cả
Nhiều bác em biết đến nửa năm nay rồi mà còn chưa nhìn thấy xe lần nào nữa kìa. Giờ mà hẹn đi uống cà phê với hội Niva Sài Gòn chắc toàn các bác đi xe máy hoặc xe hơi loại khác quá.

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
Mấy hôm nay bận túi bụi không ngờ box Niva xôm tụ hẳn lên nhỉ. Vậy trước tiên phải cám ơn Ladaniva1600 đã mạnh dạn test xe.
Cái dốc mà Niva leo lên nếu không lầm là dốc này nhưng vì lúc đó Niva leo nhanh quá thành ra không tay máy nào chụp kịp :D. Lúc này chạy số mạnh và lấy đà gần

Còn dốc xuống thì dễ hơn nhưng không giống ở chung cư của Mig đâu vì chắc chắn chủ đầu tư không muốn làm hầm gởi xe chỉ dành cho xe offroad...

Nếu kỳ này thay láp dễ thì đó cũng là tin vui cho hội vì chắc chắn xe mình thế nào cũng có dịp làm lại.

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
Cái xe màu vàng là của 1 bác ở Thái Nguyên và cũng đang cố gắng đưa em nó về 2 cầu.
@ducreddoor: cái công tắc đảo chiều chỉ nối với role thôi nên bộ này sẽ còn thiếu role nữa

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
@Mig: Tình hình bàn luận của anh em sôi nổi quá gần 100 trang rồi chắc Mig phải lập thớt "phần 3", Khi lập thớt Mig nhớ add link của 2 thớt 1,2 vào trang đầu để anh em có thể xem sau này.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
sjw nói:
@Mig: Tình hình bàn luận của anh em sôi nổi quá gần 100 trang rồi chắc Mig phải lập thớt "phần 3", Khi lập thớt Mig nhớ add link của 2 thớt 1,2 vào trang đầu để anh em có thể xem sau này.
Kinh thật, trung bình một năm hai thớt thế này thì hoành tráng quá. Để hôm nào gần đến 100 thì em lập thớt mới luôn.

Anh em Niva Sài Gòn chúc anh SJW luyện tập tốt để mang vinh quang về cho khu vực phía Nam và Niva cũng được thơm lây. Tuần này em sẽ cố gắng bố trí qua cổ vũ anh một buổi trước khi anh lên đường.

Hạng B1
19/2/09
72
3
8
bao.nguyen nói:
Em kết chiếc vàng vàng 2107 ở đằng xa xa kìa!
Con vàng vàng ở đường xa kia là 2106 của em đới cụ ạ. Hôm đó nó đi hộ tống con ở dưới để làm sao còn kéo về đới