Hạng D
31/10/14
2.039
4.419
113
Biên Hòa
Em cũng thấy 1 vài nhà làm âm vào nền nhà nhưng để cho xe máy vào thôi. Còn ôto thì nặng quá , không biết cấu trúc để kéo đẩy thang sắt có chịu nổi không? Mong các bác nào có làm rồi chỉ giáo thêm.
Thang sắt có thể làm dài 2m, âm dưới nền nhà, nên làm rộng 1m cho an toàn, rộng 0.5m coi chừng sơ sẩy lọt bánh.
Cấu trúc kéo đẩy thì đơn giản thôi, hàn 2 bạc đạn ở 2 đầu mỗi thang sắt (tổng cộng 4), 4 cây inox V làm máng đỡ để đẩy thang vào (cái thang nó đâu có nặng lắm). Làm cái gờ để thang không bị kéo tuột hẳn ra ngoài, đồng thời thang gối đầu lên gờ khi xe đang lên (tránh cho bạc đạn bị chịu lực xe đè lên).
Cái thang phải đặc biệt vững chắc để chịu được sức nặng chiếc xe, vì muốn kéo ra đút vào thì thang không có những chân chịu lực các đoạn giữa.
Quan trọng nhất, để làm được cái thang như thế phải dỡ toàn bộ nền nhà lên để thi công, và khi lát lại, cái nền nhà rỗng phía dưới nhưng vẫn phải đảm bảo chịu được chiếc xe hơi đang đậu trên nền.
Nếu thang loại này dành cho xe máy thì đơn giản hơn nhiều vì xe máy rất nhẹ. Nhưng không phải là không thể làm được cho ô tô. Làm là phải được.

• Like
Reactions: Etanol and nttanmam
Hạng F
12/10/16
7.595
6.477
113
Con này của Bác cũng là City ah? Lăn bánh là hết bao nhiêu vậy bác? Bác đặt xe bao lâu thì có?. Chúc mừng bác
E mua xe cũ ạ, đời 2013 form cũ
Lăn bánh SG 510 củ (e mua của cty bán xe cũ)

• Like
Reactions: percy and nttanmam
Hạng F
12/10/16
7.595
6.477
113
Thang sắt có thể làm dài 2m, âm dưới nền nhà, nên làm rộng 1m cho an toàn, rộng 0.5m coi chừng sơ sẩy lọt bánh.
Cấu trúc kéo đẩy thì đơn giản thôi, hàn 2 bạc đạn ở 2 đầu mỗi thang sắt (tổng cộng 4), 4 cây inox V làm máng đỡ để đẩy thang vào (cái thang nó đâu có nặng lắm). Làm cái gờ để thang không bị kéo tuột hẳn ra ngoài, đồng thời thang gối đầu lên gờ khi xe đang lên (tránh cho bạc đạn bị chịu lực xe đè lên).
Cái thang phải đặc biệt vững chắc để chịu được sức nặng chiếc xe, vì muốn kéo ra đút vào thì thang không có những chân chịu lực các đoạn giữa.
Quan trọng nhất, để làm được cái thang như thế phải dỡ toàn bộ nền nhà lên để thi công, và khi lát lại, cái nền nhà rỗng phía dưới nhưng vẫn phải đảm bảo chịu được chiếc xe hơi đang đậu trên nền.
Nếu thang loại này dành cho xe máy thì đơn giản hơn nhiều vì xe máy rất nhẹ. Nhưng không phải là không thể làm được cho ô tô. Làm là phải được.
Bác ơi, e làm đúng như bác nói
Nhưng ko làm âm vì lấn ra ngoài đường, phải vác ra vác vào
--> bề ngang mỗi cái 1m nó nặng quá, e khuyên nên làm bề ngang mỗi cái 0.6m thôi ạ (bánh xe có 0.2 thì phải

• Like
Reactions: percy and nttanmam
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Dễ nhất, đẹp nhất: hạ nền, thay thế bằng cửa cuốn là giải quyết được vấn đề.

Chi phí hạ nền + cửa cuốn tầm 30-40tr.
Chi phí gửi ngoài trung bình 1,3tr x 12 tháng = 15,600,000 (Tết nhất phải lì xì bảo vệ) thì coi như bèo cũng 16tr/năm tiền gửi xe.

Như vậy, nếu chọn PA hạ nền làm cửa cuốn thì sau 2,5 năm thì hoàn vốn chi phí bỏ ra. Và sinh lợi kể từ sau 2,5 năm

:3dcuoi:

• Like
Reactions: nttanmam
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
À, PA hạ nền ở trên...ý em là chỉ hạ phần nền dự định làm nhà xe thôi nhé.
Giả dụ nền nhà của bác chủ là 4x15m. Thì mình chỉ hạ 4x5m thôi, sau đó mình làm bậc tam cấp để lên phần còn lại trong nhà.

P/S: Nếu nhà bác dài hơn 15m như em đoán thì nên làm phần nhà xe dài 6m, để sau này có đổi SUV hay pick up với chiều dài xe hơn 5m thì vẫn vô tư nhé. Và để chống ngập nếu có bị ngập, chống ngập được là phần còn lại trong nhà vẫn giữ cốt nền cao như cũ.

• Like
Hạng B1
12/10/16
83
70
18
33
Chia sẻ cùng bác chủ, tình hình của bác cũng giống như nhà em vừa rồi. Nhưng mà nhà em còn khó hơn của bác nhiều. Nhà em bề ngang 5m, từ nền nhà xuống bậc thềm của sân là 15 cm, từ sân xuống mặt đường là hơn 50cm. Đợt rồi nhà em mua con kia rondo, thấy thông số gầm của nó là 15cm. Vậy là hai cha con nhà em đau đầu làm cầu thang lên cho nó, khá tốn kém và vất vả, toàn phải lùi đít vào trước. Nhưng rồi cũng k ổn. Vậy là phải xây lại luôn cái mặt sân phía trước, làm dốc luôn cho xe nó lên. Không biết nhà bác là nhà trong hẻm hay nhà khu dân cư, nếu khu dân cư thì em chia sẻ bác các cầu thang nhà em cho bác xem

• Like
Hạng B1
21/5/16
76
69
18
31
Báo cáo các bác, 2 tuần vừa rồi em lấy xe về và mải miết vi vu với em nó nên chưa report với các bác về việc làm cái thang sắt này.
Sau khi được sự tư vấn của các bác em rất muốn làm cho gọn nhẹ và thẩm mỹ nhưng thời hạn lấy xe đã gần đến nên em tạm thời làm nó như thế này:
Làm cầu thang sắt cho xe vào nhà.
Em dùng sắt V5 4ly, làm 2 thanh mỗi thanh dài 1,7m, ngang 0,5m . Mỗi thanh nặng khoảng 34kg. Có 2 cái chân chống như thế này:

Em nó chuẩn bị phi vào nhà:

Bánh trước lên trước và gầm xe còn cách bậc thềm khoảng 1 tất:

Em nó nằm vô chuồng, còn vừa đủ cho 2 bên để xe máy:

Còn 2 cái thang sắt thì em nâng 1 đầu lên và nhét vào vừa đủ 2 khe cửa:

Tóm lại em tạm hài lòng về cái thang này, tuy lần đầu chạy vào đổ cả mồ hôi hột nhưng các lần sau thì ok rồi, hiện tại em có thể chạy xe vào ra 1 mình được, không cần người hổ trợ canh xe.
Một 1 lần nữa cám ơn các bác trên diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn. Em cũng dự định làm cho gọn nhẹ hơn nhưng chắc phải sau tết âm lịch vì bây giờ em bận vi vu cùng em nó :3dcuoi:

Hạng D
25/8/16
2.793
5.867
113
Báo cáo các bác, 2 tuần vừa rồi em lấy xe về và mải miết vi vu với em nó nên chưa report với các bác về việc làm cái thang sắt này.
Sau khi được sự tư vấn của các bác em rất muốn làm cho gọn nhẹ và thẩm mỹ nhưng thời hạn lấy xe đã gần đến nên em tạm thời làm nó như thế này:
View attachment 584770 Em dùng sắt V5 4ly, làm 2 thanh mỗi thanh dài 1,7m, ngang 0,5m . Mỗi thanh nặng khoảng 34kg. Có 2 cái chân chống như thế này:
View attachment 584773
Em nó chuẩn bị phi vào nhà:
View attachment 584774
Bánh trước lên trước và gầm xe còn cách bậc thềm khoảng 1 tất:
View attachment 584783
Em nó nằm vô chuồng, còn vừa đủ cho 2 bên để xe máy:View attachment 584785
Còn 2 cái thang sắt thì em nâng 1 đầu lên và nhét vào vừa đủ 2 khe cửa:
View attachment 584786
Tóm lại em tạm hài lòng về cái thang này, tuy lần đầu chạy vào đổ cả mồ hôi hột nhưng các lần sau thì ok rồi, hiện tại em có thể chạy xe vào ra 1 mình được, không cần người hổ trợ canh xe.
Một 1 lần nữa cám ơn các bác trên diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn. Em cũng dự định làm cho gọn nhẹ hơn nhưng chắc phải sau tết âm lịch vì bây giờ em bận vi vu cùng em nó :3dcuoi:
He he, chúc mừng bác chủ đã cưới được Ngọc Trinh, í quên trắng như Ngọc Trinh(nói Ngọc Trinh bà cả bả úp máng coi như xong :))
Làm như vậy là lên xuống vi vu rầu khỏi sợ mấy cái cầu rửa xe :D sẵn tập thể dục trước khi lái xe :D

• Like
Reactions: Etanol
Hạng C
22/3/15
927
2.244
93
Bác nên lùi vào dễ canh xe và có gì đi ra cũng nhanh ạ
Có gì là có gì? :D
Em thì rất ngán phải đưa xe vào nhà. Nhất là nếu nhà có trẻ nhỏ.
Chưa kể đến khí thải độc hại quanh quẩn trong nhà. Không có sân đậu chắc em sẽ gửi bãi.
Em mỗi lần lùi xe vào sân là đuổi hết tụi nhỏ vào nhà, đóng cửa nhà. Xong xuôi mới lùi xe vào sân. Tụi nó lùn tỉn, mình lùi không biết bao nhiêu là điểm mù. Ghê!

• Like
Reactions: vkc