Hạng C
18/5/07
524
4
18
53
RE: Làm thế nào để canh đường đi ban đêm ?

Trích đoạn: NGUYENNGOC

Đi đêm nói chung là mệt, vì vậy cần có tâm lý ổn định trước khi xuất hành.
Vì công việc nên em thường xuyên phải đi đêm. Do vậy có vài ý kiến các bác xem thế nào:
1. Kiểm tra thật kỹ các thiết bị chiếu sáng, phanh, lốp để xe không phải nằm đường vì những cái vặt vãnh ấy.
2. Một bịch càfe và vài cây sinhgum chống buồn ngủ.
3. Giữ đầu óc thật tỉnh táo, không tập trung nhìn quá lâu vào bất cứ thứ gì trên đường, lâu lâu hít thở thật sâu để tăng sự minh mẫn.
4. Lái thật điềm đạm, không chạy bám đít bất cứ xe nào vì mình không thế chủ động được tình huống.
5. chủ động căn đường cả 2 bên (nếu không thấy đèn xe ngược chiều thì căn theo bên tài, nếu thấy xe ngược thì chủ động căn theo bên phụ)
Còn cái gương chiếu hậu trước mặt rất hay bị các xe đi sau chiếu vào làm lóa mắt, em cắt một miếng giấy bóng kính, cứ đi đêm là em dính vào gương. Nó làm đỡ bớt hiện tương lóa, mình vẫn thấy ánh đèn xe sau là được.
Cái gương chiếu hậu nó có chỗ gạt đi ngày và đi đêm mà bác

Hạng B1
14/11/07
53
0
0
53
Vietnam
RE: Làm thế nào để canh đường đi ban đêm ?

Em xin góp tí kinh nghiệm.

Em thường đi đêm đường miền tây. Thấy kinh nghiệm canh vạch sơn bên phải là tốt hơn. Vì canh theo lề trái, gặp đoạn có dải phân cách (con lươn) nhiều lúc chói đèn dễ bị leo con lươn. Qua các đoạn cắt ngang, vị trí các con lươn trước và sau đoạn cắt ngang có khi không trùng tim, lệch về bên phải, dễ bị leo. QL1 miền tây bây giờ có các đoạn cắt ngang cho quay xe, con lươn thường lệch sang phải cả vài mét, nên nhiều chú xe lạ đường thỉnh thoảng vẫn leo lên đó ngồi. Nghe nói đang lắp các tấm chống chói từ SG về Long An, chắc tết nầy chạy đêm phẻ hơn hé các bác.

Hạng B1
2/12/08
56
2
0
55
Đà Nẵng
Re: RE: Làm thế nào để canh đường đi ban đêm ?

thỉnh thoảng toi cũng có đi đêm, nói chung để khỏi chói mắt khi gặp xe ngược chiều và giữ an toàn, sau khi bật cốt, tôi canh đường theo vệt đèn xe của mình tuyệt đối không nhìn đèn xe ngược chiều và hết sức chú ý bên phải vì lỡ lúc tránh xe mà có xe đạp đi cùng chiều nếu không chú ý thì dễ va vào lắm.

Hạng C
10/10/08
763
781
93
SG

Theo tôi, đi đêm nếu không thuộc đường thì đi từ tốn, đến nơi chậm một tí cũng được. Nếu có xe nào chạy tốc độ vừa phải thì bám theo, giữ khoảng cách an toàn là oke, vừa lái vừa "tám" thoải mái, chả phải suy nghĩ gì.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Lâu quá rồi gặp lại thớt này ... Chia xẻ với các bác ít kinh nghiệm :

1. chạy đêm phải tập nhìn ánh đèn ngược để phán đoán : xe ngược, cung đường phía trước cong về phía nào. Tương tự xe chạy trước chiếu đèn, rẽ hướng cũng làm cho mình có hình dung trước về cung đường . Sẽ rất chủ động hơn trong việc lái xe .
2. chạy sau xe phía trước thì phải hạ đèn cos , tập nhìn ánh sáng ngược qua gầm xe trước để biết xe ngược chiều là 2B hay 4B, gần hay xa , ...
3. Vượt xe hay vượt khúc cong đường đèo, tuyệt đối cảnh giác , hạn chế tối đa việc lấn
chiều ngược vì có thể gặp xe không đèn kiểu công nông , xe đạp hay đèn quá yếu
.
4. Nếu bị xe trước pha ngược thì né ánh mắt sang bên phải, căn theo vạch sơn lề hay các mốc bên lề . Nếu chói quá, không thấy rõ thì chỉ nhích lái mức 1/2 bề thân xe và phải đạp thắng, giảm hẳn tốc độ . Nhanh chóng đá pha lên khi đến gần để nhìn rõ mặt đường . (Nếu xe ngước theo đoàn nhiều chiếc thì nhìn đèn xe phía sau để căn đường .
Nếu không thấy được đường thì đừng ngại đạp mạnh thắng .
5. nên chính làm sao cho 2 gương chiếu hậu hơi né ra ngoài, không hắt ánh sáng vào mặt mình (tức khi ngó thì nghiêng cái đầu qua 1 tý mới thấy phần sát thân xe) - Guơng giữa chỉnh cho ánh sáng ngược qua trên vai phải . - Cái này có lợi là thấy rộng hơn 2 bên, tránh "điểm mù" của xe cùng chiều khi xe mình cần nhích lái .
6, cuối cùng : theo lời các cụ dạy là Trời mưa tránh trắng, trời nắng tránh đen - giúp các bác tránh ổ gà, ổ voi nhé.
Chúc các bác lái xe an toàn :D

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

em chưa có dịp đi đường trường vào ban đêm, đọc được bài này thật bổ ích.

Em đi trong nội thành, ban đêm đường vắng em hay có thói quen vượt phải xe cùng chiều, như thế có nguy hiểm không?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Ban đêm vượt phải càng nguy hiểm hơn. Vì khi vượt phảy chạy tốc độ cao, nhưng tầm quan sát lại hạn chế.

Nói chung là bác đi nhiều sẽ quen và rút ra kinh nghiệm thôi nhưng nếu bác mới đi trong đk không thuộc đường và thời tiết xấu thì bác nên kiếm một chiếc nào chạy vừa phải để bám đuôi cho an toàn là tốt nhất.

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh

tinhyeudamme_2009 nói:
Nói chung là bác đi nhiều sẽ quen và rút ra kinh nghiệm thôi nhưng nếu bác mới đi trong đk không thuộc đường và thời tiết xấu thì bác nên kiếm một chiếc nào chạy vừa phải để bám đuôi cho an toàn là tốt nhất.

Nhất trí! Các bác đưa ra nhiều kinh nghiệm thật bổ ích. Nhưng tui nghĩ phải thực tập nhiều thì mới thuộc bài được. Hôm trước tui đi từ Cao Lãnh về Phà An Hoà đi Long Xuyên, sau khi ăn tối xong khoảng 22h, đường lạ, đèn đường lúc có lúc không.. không dám phi cứ mò mò chậm rì. Một lúc sau có một bác Ford Everess biển số Long Xuyên phi như tên bắn, vậy là tui bám theo yên tâm khỏi sợ lạc đường luôn!:D

Hạng C
13/11/07
841
15.524
93
53

sao không thấy bác tài chạy tốc hành nào đăng ký nick oto sài gòn để cho anh em ta 1 ít kinh nghiệm của bác bác ý