Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53
RE: Làm thế nào để vượt xe khác

Theo kinh nghiệm em thì nếu đang đi đèo tốc độ >50 cây chuối thì đừng vượt vì nó cũng đủ nhanh để đi rồi. Còn nếu muốn vượt thì nên chọn các đoạn thẳng như các bác trên đã nói hoặc đôi khi nên chọn các đoạn cua trong tầm mắt, tức bác có thể nhìn thấy được cả đoạn đường dài phía trước, tránh vượt ở các đoạn cua bị khuất. Ngoài ra khi lên dốc nên giữ khoảng cách xa với các bác xe tải, ben, hay các xe hồi chín năm, tốt nhất là vượt nếu có thể vì các bác í hay...chạy lùi lém :D (tuột dốc í mà)

Hạng B2
7/6/08
428
102
43
43

Bác muốn vượt đường đèo, phải cứng tay lái bác ah, chứ em nghe bác nói bám sát mà vẫn thấy ghê tay thì chưa được đâu....
Kinh nghiệm của em khi vượt đèo lên Đà Lạt nè: chạy đồng tốc với xe trước, giữ khoảng cách 3m là tốt nhất, bật sẵn signal trái, canh cho đến khi vừa qua khúc cua phải, lúc này tầm nhìn của mình đối với góc cua trái là ok nhất (chỉ vượt khi qua góc cua trái thôi nhé, góc cua phải thì phải tăng tốc nhiều và nhanh hơn). Nếu thấy trống, 1 còi và lấn sang đường bên trái, tăng tốc mạnh (số sàn nếu đi không quen sẽ bị giựt và mất tốc độ, nên bác phải thao tác thật nhuyễn, còn số tự động thì trả số thấp và cố gắng ep ga cao), chờ đến khi vô cua trái, vẫn giữ hướng xe, chưa đánh lái vội, lúc đó xe bị vượt sẽ bị đầu xe mình cản góc cua rộng, nên họ phải nhả chân ga một chút, lúc này thì mình mạnh ga và đánh lái lên luôn. (chúc mừng bác tham gia granprix) :D

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Đường đèo thì tốt nhất là không nên vượt. Mình vượt được 1 xe, đằng trước sẽ còn 100 cái xe khác nữa, phỏng có ích gì? cùng lắm là tiết kiệm được 10 phút cho 20km đèo, nhưng lỡ có chuyện gì thì mất ít nhất là vài giờ đồng hồ, nếu không nói tới chuyện ... chậm cả đời.

Đối với các bác đã dày dạn kinh nghiệm thì tự biết làm gì, vào lúc nào. Nếu chưa tự tin lắm thì chịu khó bám đuôi ở khỏang cách xa xa cho nó lành. Chuyện xe tải bò không nổi, tuột dốc ra đằng sau không phải hiếm.

Ban ngày nếu tầm quan sát tốt, ở chỗ thóang có thể nhìn thấy rõ bao quát trên 100m và xe bác khỏe, tay lái cứng thì hãy nên xin vượt nếu xe trước bò quá ì ạch dưới 30km/h. Nói chung em không khuyến khích bác vượt xe trên đèo dốc, nhất là trên các đoạn mình chưa đi bao giờ (lạ đường). Thà chậm một chút mà an toàn bác ạ.

Nhiều người khi đi trên cầu vẫn cứ đòi vượt, mặc dù luật không cho vượt nhau trên cầu :mad:

Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Trích đoạn: Flat4Inside

Đường đèo thì tốt nhất là không nên vượt. Mình vượt được 1 xe, đằng trước sẽ còn 100 cái xe khác nữa, phỏng có ích gì? cùng lắm là tiết kiệm được 10 phút cho 20km đèo, nhưng lỡ có chuyện gì thì mất ít nhất là vài giờ đồng hồ, nếu không nói tới chuyện ... chậm cả đời.

Đối với các bác đã dày dạn kinh nghiệm thì tự biết làm gì, vào lúc nào. Nếu chưa tự tin lắm thì chịu khó bám đuôi ở khỏang cách xa xa cho nó lành. Chuyện xe tải bò không nổi, tuột dốc ra đằng sau không phải hiếm.

Ban ngày nếu tầm quan sát tốt, ở chỗ thóang có thể nhìn thấy rõ bao quát trên 100m và xe bác khỏe, tay lái cứng thì hãy nên xin vượt nếu xe trước bò quá ì ạch dưới 30km/h. Nói chung em không khuyến khích bác vượt xe trên đèo dốc, nhất là trên các đoạn mình chưa đi bao giờ (lạ đường). Thà chậm một chút mà an toàn bác ạ.

Nhiều người khi đi trên cầu vẫn cứ đòi vượt, mặc dù luật không cho vượt nhau trên cầu :mad:

Bác nói đúng, nhưng cũng ko hẳn thế. Nếu xe bác đang lên đèo với 50-60-70 gặp xe tải nặng đang bò trên dốc với 20-30-40 chẳng hạn. Theo bác nói thì ko nên vượt, để an toàn nhưng như thế sẽ rất nguy hiểm vì đèo cao, dốc dài nếu bác cứ đi sau xe tải mà ko chịu lên rất có thế se phía sau sẽ thúc vào đít bác ngay vì ban đêm các bác tài cũng phóng, và nói đến trường hợp xe trước tụt dốc cũng nhiều như bác nói đấy thà bác vượt một cách nhanh chóng còn hơn là bám sau nó khuất tầm nhìn...nếu mà gặp phải tình huống trên đèo có sương mù, trời mưa nữa...bác đi sau xe nó càng chết nếu xe tải mà vào cua lại gặp xe phía trước mặt thì ít ra mình cũng khổ hơn một chút...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Trích đoạn: T500

Bác muốn vượt đường đèo, phải cứng tay lái bác ah, chứ em nghe bác nói bám sát mà vẫn thấy ghê tay thì chưa được đâu....
Kinh nghiệm của em khi vượt đèo lên Đà Lạt nè: chạy đồng tốc với xe trước, giữ khoảng cách 3m là tốt nhất, bật sẵn signal trái, canh cho đến khi vừa qua khúc cua phải, lúc này tầm nhìn của mình đối với góc cua trái là ok nhất (chỉ vượt khi qua góc cua trái thôi nhé, góc cua phải thì phải tăng tốc nhiều và nhanh hơn). Nếu thấy trống, 1 còi và lấn sang đường bên trái, tăng tốc mạnh (số sàn nếu đi không quen sẽ bị giựt và mất tốc độ, nên bác phải thao tác thật nhuyễn, còn số tự động thì trả số thấp và cố gắng ep ga cao), chờ đến khi vô cua trái, vẫn giữ hướng xe, chưa đánh lái vội, lúc đó xe bị vượt sẽ bị đầu xe mình cản góc cua rộng, nên họ phải nhả chân ga một chút, lúc này thì mình mạnh ga và đánh lái lên luôn. (chúc mừng bác tham gia granprix) :D

Thank bác nhiều, kinh nghiệm quí báu. Đúng thật, em thấy xe số sàn nếu là xe dầu thì rất khó vượt.

Hạng D
6/8/08
3.332
2.113
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn

nếu gặp xe bò 20km-30km/h thì chán thật, phải tìm cách vượt nó thôi NHƯNG không có nghĩa là bắt buộc phải vượt qua được nó bằng mọi cách nhé bác. Các bác đã cho bác hết kinh nghiệm vượt đèo rồi, em chỉ xin thêm 1 phát: nên vượt bên phía có vách đá, chứ đừng vượt phía có vực, ghê lém, mình bị ép quá thì bị va vào đá rồi kẹt lại, rơi xuống vực thì .... eo ôi...nát như tương :(:(:(

Hạng B1
14/7/08
63
0
6
49
kimbinh tennis club

không vượt được phải chịu biết làm sao, ở đời là vậy. có hôm xe em bám đít xe tải hơn ba chục cây(xe chở than chạy 15km/h):mad: đường đèo bé như sợi vải bông vắt qua những triền núi. chạy đêm các bác ạ, xe nó làm 2 cái đèn pha gắn 2 bên sườn rọi ngược ra sau

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/9/05
1.706
1.830
113

chạy đèo thì nóng vội chi hả bác bác chạy chưa quen vượt còn sợ vậy mà leo đèo dám chạy 70 ghê thật em chạy wen rồi, đường thẳng thì phóng chứ lên đèo em chị chạy 40 50 là hết mức xuống đèo cũng thế vì đèo VN mình luôn có những tình huống bất ngờ không thể tiên đoán trước được nên lỡ có chuyện gì thì k còn đủ time để sửa sai, còn tốc hành nó chạy nhanh đựoc là do nó thuộc đường rồi

còn cách vượt thì em nhắc bác thêm nữa là khi vượt trên đèo với xe số sàn thì trước khi vượt chuẩn bị giảm 1 sổ là vừa, nên đi số mạnh tùy theo độ dốc có thể là số 3 hoặc 2 ( nếu quá dốc ) khi đó máy xe sẽ kêu rất lớn nhưng sẽ tạo ra gia tốc mạnh để bác không bị mất trớn giữa chừng cũng như tốc độ cần thiết để vượt qua nhạnh

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: huy_tq84

Trích đoạn: truongduy

Em nghĩ tinh hình như bác nói thì em ứ vượt để làm gì , nếu xe trứơc chạy tốc độ tầm 40km/h thì cứ nối đuôi nó khoảng 10m cho an toàn , đợi đến thời điểm thuận lợi rồi vượt .......;)

Em đã bảo rồi 2 xe chạy cùng tốc độ mà lỵ đường hẹp, nếu bác ko vượt sẽ đi sau nó suốt và đi sau sẽ khó chịu và khuất tầm nhìn...hơn nữa đường hẹp và cua nhiều bác có chịu đi sau nó mãi ko...bác có kinh nghiệm bám đuôi xe phía trước để vượt không? chỉ em với

Bác cố vượt làm giề .... để mua sự nguy hiểm [:-]

Đường hẹp lại còn quanh co, lên xuống ... dù có phải bám đuôi tới 10 cây số cũng phải chịu thôi [8D]

Trích đoạn: vankhanhktpn

Nếu như đường đèo ,hẹp thì nên hạn chế vượt bác à. Còn nếu muốn vượt thì cũng ko khó ,nhưng bác phải nhìn xa đằng trước có 1 đoạn đủ thẳng(thẳng thì mí thấy chướng ngại vật di động) và ko có xe ngược chiều ,lúc đó bác lấn sang phần đường bên kia và cho xe vượt .Em hay chạy như thế ,nhưng nhớ là xe có dung tích càng cao thì càng dễ vượt cho trường hợp này vì chỉ cần 1 đoạn đường thẳng ngắn.

Nếu vẫn cố gắng và điều kiện cho phép (+xe đủ mạnh để vọt): Xin vượt bên trái nếu cua cong bên trái và không có xe ngược chiều hoặc xin vượt bên phải nếu cua cong bên phải - Tốt nhất đừng lựa bên có bờ vực nhé [:-]

Hạng D
27/9/05
1.706
1.830
113

hoặc xin vượt bên phải nếu cua cong bên phải
em mà thấy ai mà đòi vượt phải trên đèo còn lâu em cho đó bác ạ , xin vượt trái thì em còn cho chứ vượt phải trên đèo thì quên đi ;) nói chứ chạy đèo nên hạn chế vượt trừ khi xe truớc bò quá chậm + điều kiện an toàn vì xe ngược chiều ở đây nên tính là xe 2B nữa, 2B đổ đèo thường rất nhanh ẩu mà 2B thì nhỏ nên mình khó quan sát từ xa lắm => rất nguy hiểm nếu đang qua mặt gặp 2B ngược chiều phóng xuống