Hạng D
16/1/06
1.490
9.451
113
RE: Làm thế nào để vượt xe khác

Chay 70 trên đường đèo mà còn đòi vượt. Bái phục Bác luôn[:'(]

Hạng B1
9/7/07
83
1
0
Đà Nẵng
kynguyenso.vn

thứ nhất tự tin( vào mình, vào xe), thứ hai dứt khoát, mà tin quá vào xe cũng có ngày..., túm lại không an toàn thì đừng có vựơt bác ạ

Hạng C
10/6/08
641
148
43
39
Biên Hòa

Em chưa thấy ai trên đèo vượt phải bao giờ cả. Kể cả tốc hành.

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn

Trích đoạn: huy_tq84

Hình như lúc trước bác cũng hỏi rất nhiều trước khi thi thì phải.
Cái vụ vượt như bác vankhanh nói là đúng, còn việc bám đuôi thì chạy lâu sẽ quen: với tốc độ 50 cây chuối, lúc đầu thì cách 30m, sau chạy tốt hơn chỉ cần 20 rồi 10 sau nữa là bám sát sạt:D:D:D

Đúng rùi, trước lúc thi em có hỏi rất nhiều được các bác chỉ bảo em thi cũng được 100đ, lý thuyết 30/30. Giờ chỉ là vấn đề luyện tập, lái nhiều, và kinh nghiệm lái đường trường. Thank các bác nhiều.
100/100; 30/30 giống em hì hì. Điều thứ nhất là bác phải tự tin vào "tay lái lụa" của mình, thứ nhì là bác phải hiểu rõ chiếc xe của mình (gia tốc của xe nhanh tới mức nào), và điều thứ 3 là sự quan sát. Vượt đèo thì tất nhiên là phải vượt bên trái rồi, đoạn tốt nhất là đoạn thẳng đường thẳng và đoạn góc cong cùng 1 độ cao như chữ L nhưng cái mũi nhọn chữ L xoay vào núi. Có nghĩa là ở đoạn đường này chúng ta dễ dàng nhìn thấy xe ngược chiều từ xa. Tuyệt đối không vượt ở đoạn cùi chỏ (chữ L) mà góc nhọn hướng ra phía vực vì hoàn toàn không xác định được xe ngược chiều.
Kinh Nghiệm:
- Mấy anh xe tốc hành là kinh nhất, chỗ nào cũng vượt được, xuống dốc thì phóng vù vù, đừng bao giờ theo đuôi mấy anh này, nếu muốn vượt mà thấy xe tốc hành ngược chiều thì đừng vượt
- Mấy anh xe tải hay xe khách lớn lúc lên dốc thì chạy rất chậm (trừ xe đò), mình xin là cho qua liền, nhưng lúc mấy anh này đang đổ dốc mà mình muốn vượt thì cẩn thận, mấy chiếc này vừa to vừa dài, tốc độ đổ dốc cũng khá nhanh do đó đòi hỏi xe muốn vượt qua phải có vận tốc cao. Nên đợi tới đoạn đường không dốc hãy vượt.
- Đừng tiếc kèn và đèn trong những đoạn cùi chỏ, và lúc xin cho vượt!
-