Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
chaugiahien nói:
CHUNLI nói:
VuSao95 nói:
- Theo những gì em trích dẫn trong comment trước thì em nghĩ bác chờ đăng bộ xong thì giao hết tiền là hợp lý nhất. Khi giao dịch em thường nhận nhà ngay khi công chứng xong.
- Còn cái vụ sổ đã ra tên mình rồi mà địa chính không cho lấy (bắt phải có người bán lên lấy cùng) là trường hợp của chính em khi mua đất tại xã Tân Phú Trung - Củ Chi

Vậy căn cứ pháp lý gì mà bắt người bán ra nhận sổ cùng người mua? Hay là cách làm nhũng nhiễu? Nếu có thì Bác cho AE tham khảo, chư trường hợp bán xong, chủ nhà đi định cư ở Mỹ, không lẽ chờ người ta về mới được nhận sổ?:p
đăc điểm của cuchi la vậy đó
Đúng là phép vua thua lệ làng. Đặng bộ tài sản chả có dính dáng gì đến bên A vì đã có giấy công chứng MB và nộp xong các lọai thuế TB,TNCN.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
chaugiahien nói:
CHUNLI nói:
VuSao95 nói:
- Theo những gì em trích dẫn trong comment trước thì em nghĩ bác chờ đăng bộ xong thì giao hết tiền là hợp lý nhất. Khi giao dịch em thường nhận nhà ngay khi công chứng xong.
- Còn cái vụ sổ đã ra tên mình rồi mà địa chính không cho lấy (bắt phải có người bán lên lấy cùng) là trường hợp của chính em khi mua đất tại xã Tân Phú Trung - Củ Chi

Vậy căn cứ pháp lý gì mà bắt người bán ra nhận sổ cùng người mua? Hay là cách làm nhũng nhiễu? Nếu có thì Bác cho AE tham khảo, chư trường hợp bán xong, chủ nhà đi định cư ở Mỹ, không lẽ chờ người ta về mới được nhận sổ?:p
đăc điểm của cuchi la vậy đó
Mình nghĩ bác Chaugiachien nói đúng, hiện không có căn cứ pháp lý nào quy định chuyện này, hiện tới bây giờ thì mình chỉ biết khi làm xong thủ tục đăng bộ thì coi như giao dịch mua bán BĐS đã hoàn tất. Hôm đó mình có cãi lý với địa chính nhưng không lại, họ bảo "để bảo vệ quyền lợi người bán, bảo đảm hai bên đã thanh toán đầy đủ cho nhau".

Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59
Thế đem ra đăng bộ nhà bán lại bị đòi bản vẽ hiện trạng à các Bác. Nhà Em sổ hồng thì ghi là sàn gỗ nhưng do xuống cấp Em tự nâng cấp lên thành sàn đúc giả mà không xin phép thì sẽ như thế nào ? Nhờ các Bác tư vấn giúp.

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Madeleine nói:
Thế đem ra đăng bộ nhà bán lại bị đòi bản vẽ hiện trạng à các Bác. Nhà Em sổ hồng thì ghi là sàn gỗ nhưng do xuống cấp Em tự nâng cấp lên thành sàn đúc giả mà không xin phép thì sẽ như thế nào ? Nhờ các Bác tư vấn giúp.
Nhà bác chỉ khi bán phải đo vẽ lại thì mới có vấn đề, còn k thì chẳng sao.
Có 2 cách giải quyết:
1. xxx với thằng đo vẽ, coi như nó k thấy sàn đúc giả, sổ mới vẫn ghi sàn gỗ, khách mua chấp nhận sự khác nhau giữa sổ & thực tế.
2. Hợp thức hóa phần sửa chữa. Lên phường xin giấy phép sửa chữa. Cũng phải xxx với người xuống thẩm định, coi như chưa sửa chữa.

Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59
@hope : Cám ơn Bác về phương án 1 .
Trước đây Em sửa cũng đã xin phép Phường rồi nhưng đổi kết cấu từ sàn gỗ lên sàn giả đúc thì không phải thẩm quyền Phường cho phép mà phải lên Quận. Theo thủ tục lại phải có giấy thẩm định lại móng cho phép đổi kết cấu không nữa nên Em làm đại luôn.

Hạng B2
29/11/10
315
8.304
93
vankhanhktpn nói:
hope nói:
vankhanhktpn nói:
Em nộp bên đăng bộ ,nó bảo phải vẽ lại bản vẽ hiện trạng..., chỉ qua chỗ ô kế bên làm hợp đồng đo đạc+ vẽ ,hẹn 1 tháng mới có BV ,chán thế.
Nghe đâu bà kia bồi thường cho nó 150 chai ( nó cọc 100 chai)

Bác muốn có BV nhanh thì cứ hỏi thẳng thằng đo vẽ, 3-7 ngày, giá bèo.
Bà chủ cũ này keo quá, bồi thường thế nó quậy là phải, thường ít nhất là gấp đôi.
Tức là bà ấy mất thêm 150 chai đó bác. Thằng kia nó ghi phạt gấp 3 cọc nhưng thỏa thuận cuối cùng là vậy
Khi nào các bác, các mợ nhắm mua đất, nhà nào đó thì cho em ké cái vụ đặt cọc trước này nhé. Thấy ngon ăn quá. Em chỉ cần cọc phạt gấp 2 thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.