Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Bình tĩnh lại bác ơi, KHÔNG HỀ HẤN GÌ ĐẾN BÁC ĐÂU MÀ.
Toà án đâu có phong tỏa vụ này đc. Cái này giải quyết dân sự giữa bà C & ông B rất đơn giản theo luật dân sự thôi mà.
Bác có thể nói bà C nếu trong thời hạn nào đó mà k giải quyết ổn thỏa đc với ông B thì bác sẽ phạt bà C đó.
------------------------------------------------------------------------
Vậy là ko có sao hả bác Hớp pơ ? Vậy thì tối nay ngủ yên rồi ,ko bị ai quấy. :p

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
vankhanhktpn nói:
Ẹc ,cái nhà đang cho thuê phòng , ngày 6 tháng sau em bắt đầu lấy tiền thuê từ các hộ thuê. Nhận nhà là nhận cách răng? Em là em ko sợ họ lấy nhà đâu các bác. Nhà rách em chưa cần lấy. Cơ bản là trong trường hợp cụ thể như em kể, tòa án có được quyền nhúng tay ngăn chặn căn nhà này dựa vào cái hợp đồng nhận cọc giấy tay kia ko? Mời các bác trả lời , vì câu trả lời chắc mai em mới biết. Luật mình sao mà phức tợp quá ,cái nọ xọ cái kia
Mai em viết tiếp đọan sau... :p

Trường hợp của bác nhận nhà là bà C bàn giao các HD thuê nhà với bác, gặp mặt 3 bên với bên thuê nhà, ký HD mới với bên thuê nhà trg đó bên cho thuê là bác.
Khg biết bác đã có bản copies của các HD đó chưa, nếu chưa có thì bác phải y/c bà C cung cấp cho bác ngay và xem các điều khoản trong HD đó bác có đồng ý k.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Khi công chứng mua bán xong thì tài sản vẫn chưa thuộc của người mua. Mình xin trích dẫn:
http://dothidiaoc.com/ban...phi-truoc-ba-1286.html
..........
"Như vậy, khi hai bên ra phòng công chứng ký tên, lăn tay thì QSDĐ đó vẫn chưa thuộc về bạn, vì đối với tài sản là bất động sản thì việc chuyển quyền sở hữu có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu (khoản 1 Điều 168 BLDS). Việc thanh toán tiền và phương thức thanh toán do các bên thỏa thuận nhằm đảm bảo quyền lợi của mình (LS Nguyễn Văn Hậu)"
http://www.metvuong.com/q.stion_detail.php?qid=350
Theo điều 439 Bộ luật dân sự, thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà đất từ bên bán sang bên mua là từ khi người mua hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà. Chính vì vậy, khi các bên mới ký hợp đồng công chứng, kể cả đã làm xong thủ tục trước bạ, nhưng nếu chưa qua đăng bộ vẫn có thể hủy bỏ. Đây cũng là cách giúp các bên giải quyết tranh chấp đơn giản, thuận tiện nhất (thường hai bên tự thỏa thuận được khoản bồi thường, phạt do vi phạm cam kết), đỡ tránh tình trạng phải đưa nhau ra tòa phân xử. Tương tự, Luật đất đai 2003 cũng qui định thời điểm chuyển quyền sử dụng đất là từ khi người nhận chuyển nhượng hoàn tất thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất.
...........
Khi bạn đã đăng bộ thì kể như giao dịch nhà đất đã xong, nhưng thực sự bạn vẫn cần người bán cùng bạn lên địa chính để nhận sổ, rủi ro ở lúc này nếu bạn không liên lạc được với người bán, hoặc người bán làm khó dễ bạn khi bạn nhờ họ cùng lên nhận sổ...

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
VuSao95 nói:
Khi công chứng mua bán xong thì tài sản vẫn chưa thuộc của người mua. Mình xin trích dẫn:
http://dothidiaoc.com/ban...phi-truoc-ba-1286.html
cảm ơn bác đã nhắc nhở :) bác đúng rồi

e cứ mặc định là tài sàn của e khi e đã công chứng, vào ở, và hợp đồng ghi rõ ko có tranh chấp trước khi bán, ko đã bán cho ai và ko được bán cho ai cho đến khi sang tên

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
- Alô ,em D ( phòng chông chứng Bến Thành ) ơi! Căn nhà anh mua bên em đi ký công chứng tại NH hôm trước đó, nhớ ko?
- Nhớ rồi, mà sao anh?
- Người ta có đơn ngăn chặn tại phòng thuế , chưa cho anh nộp trước bạ đây , em thấy sao?
- Nhà này chưa có ngăn chặn từ tòa án , ký công chứng mua bán trong tình trạng hợp pháp ,ai ngăn chặn đươc?
- Nhưng có người tố cáo bà đã hợp đồng nhận cọc của họ ,bây giờ lại bán cho anh nhưng vấn đề của họ chưa được giải quyết và họ đưa đơn lên phòng trước bạ ngăn chăn thì sao đây?
...
Mệt quá , để em nghỉ chút đã... rồi kể tiếp
...
----------------------------------
Em tiếp vụ chiều hôm qua tại chi cục thuế:

- Anh chờ xem họ giải quyết ra sao? Bên em công chứng mua bán cho anh theo đúng trình tự pháp luật. Nếu họ năn chặn ,anh xin cái văn bản ,có khúc mắt gì gọi lại sau nhé
,chào anh.
Em nói chuyện qua điện thọai , nhân viên phòng thuế đều nghe thấy
Khoản 5 phút sau , nhân viên bàn 10 gọi em đến đưa giấy nộp tiền và bảo: Anh đi qua kho bạc nộp thuế đi. Em mừng quá ,chạy nhanh qua kho bạc cách đó chừng 30m nộp thuế và về lại nhận hồ sơ trước bạ và thuế thu nhập cá nhân ( bà này đc miễn nộp do còn 1 căn cuối cùng)
Chiều nay còn cửa ải cuối" nộp vào phòng đăng ký QSDD"
Đến đây cũng chưa hẳn tài sản đã thuộc sở hữu của mình về mặt giấy tờ(???) , vậy theo các bác số tiền còn lại đó giữ luôn chờ đăng bộ xong mới giao và lấy nhà???

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
- Theo những gì em trích dẫn trong comment trước thì em nghĩ bác chờ đăng bộ xong thì giao hết tiền là hợp lý nhất. Khi giao dịch em thường nhận nhà ngay khi công chứng xong.
- Còn cái vụ sổ đã ra tên mình rồi mà địa chính không cho lấy (bắt phải có người bán lên lấy cùng) là trường hợp của chính em khi mua đất tại xã Tân Phú Trung - Củ Chi

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Em nộp bên đăng bộ ,nó bảo phải vẽ lại bản vẽ hiện trạng..., chỉ qua chỗ ô kế bên làm hợp đồng đo đạc+ vẽ ,hẹn 1 tháng mới có BV ,chán thế.
Nghe đâu bà kia bồi thường cho nó 150 chai ( nó cọc 100 chai)

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.435
113
Đọc cái này của bác Khánh mấy hôm rồi nhưng lubu quá, bây giờ mới dám xúi:
Với trình tự mua bán của bác thì éo sợ bố con thằng nào cả. Cần chơi cứng thì nộp đơn khởi kiện thằng chủ nhà luôn. Nói cho nó biết ngoài tiền bị toà nó đớp, tiền đặt cọc, án phí, thi hành án thì đi tong 10% giá trị căn nhà nhé! Cái này toà nó xử trong vòng 3 nốt nhạc thôi.
Ngoài ra việc có yêu cầu chặn giao dịch tại phòng thuế chỉ có tác dụng làm lại khâu kiểm tra nội nghiệp 1 lần nữa chứ cái đơn đó chưa đủ lực gây khó dễ trong giao dịch mua bán.
EM mua bán từ trước tới giờ toàn tìm cách lậu thuế nên toàn tránh "hậu kiểm" bác mua kê khai theo trình tự như thế thì cứ "hoành tráng oai phong" mà làm thôi :D

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
vankhanhktpn nói:
Em nộp bên đăng bộ ,nó bảo phải vẽ lại bản vẽ hiện trạng..., chỉ qua chỗ ô kế bên làm hợp đồng đo đạc+ vẽ ,hẹn 1 tháng mới có BV ,chán thế.
Nghe đâu bà kia bồi thường cho nó 150 chai ( nó cọc 100 chai)

Bác muốn có BV nhanh thì cứ hỏi thẳng thằng đo vẽ, 3-7 ngày, giá bèo.
Bà chủ cũ này keo quá, bồi thường thế nó quậy là phải, thường ít nhất là gấp đôi.

Status
Không mở trả lời sau này.