Tư Vấn Chia Sẻ Lợi điểm của mâm đúc?

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: Lợi điểm của mâm đúc?

Lợi điểm chính của mâm đúc là thoáng khí hơn cho hệ thống phân giúp tản nhiệt -> tăng tính hiệu quả của phanh

Kế tiếp, theo chủ quan của em nghĩ thì mâm đúc phải nhẹ hơn mâm sắt vì làm từ các hợp kim nhẳm giảm trọng lượng mâm xe -> phanh an toàn hơn do lực quán tính nhỏ hơn

Ngoài ra nó có thể đáp ứng được yêu cầu lắp các lốp có sidewall "ngắn" ... chứ mâm sắt + ruột nữa thì làm sao mà chơi lốp "mỏng" được :D

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Đâu phải cứ mâm sắt là xài ruột đâu bác, thường cũng là tubeless hết á:D:D:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Nếu xét trên phương diện kỹ thuật thì :
1. Mâm đúc sẽ dễ "đồng chất" hơn mâm rèn vì không có các công đọan dập, rèn, hàn....
2. Nhẹ hơn như bác PTSON nói.
3. Trong quá trình sử dụng, khó vênh méo và lệch tâm hơn.

Tập Lái
5/10/06
46
0
0
Tp. Hồ Chí Minh

Các bác có biết gắn mâm thế nào thì xe chạy nhanh và đầm ko. Một chi tiết nhỏ thôi cũng khiến chiếc xe của bạn thay đổi khả năng bám đường.

Tập Lái
16/9/06
33
0
0

- Chạy nhanh: chắc không do mâm
- Chạy đàm: Cân bằng lực ly tâm bánh xe bằng máy
- Bám đường; Chủ yếu do lốp, không phải mâm. Tăng thêm độ bám đường ở tốc độ cao bằng việc lắp đuôi gió
Trích đoạn: EvolutionMan

Các bác có biết gắn mâm thế nào thì xe chạy nhanh và đầm ko. Một chi tiết nhỏ thôi cũng khiến chiếc xe của bạn thay đổi khả năng bám đường.

FXX
Hạng B2
27/1/06
185
0
0
43
Vivant FC

Em xin tả rõ hơn cái chỗ cân lốp ở Hà Nội các bác nói ở trên. Nó ở ngay cạnh hàng miến ngan Khoa, ở đường Hai Bà Trưng gần ngã tư Cửa Nam ý. Qua phố đấy thấy chỗ nào có máy cái xe bị kích lên tháo lốp ra là nó đấy các bác.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Hình như mâm sắt mỗi lần bơm phải tháo cái nắp chụp ra phải không các bác? Mâm đúc thì không.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

có cái lợi điểm này chưa ai nói ra:

mâm sắt bị rỉ sét, còn mâm đúc thì không :)