Tư Vấn Chia Sẻ Lợi điểm của mâm đúc?

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau
RE: Lợi điểm của mâm đúc?

Trích đoạn: ptson
Kế tiếp, theo chủ quan của em nghĩ thì mâm đúc phải nhẹ hơn mâm sắt vì làm từ các hợp kim nhẳm giảm trọng lượng mâm xe -> phanh an toàn hơn do lực quán tính nhỏ hơn

tui thấy chú " Múc " tui bên 4x4, thì tui " Múc" chú ở đây nhé

nhẹ hơn , khiến cho độ bám đường kém hơn , mà như tui phân tách trong bài 4x4
lực kéo (hay lực thắng cũng rứa) tùy thuộc vô lực ma sát giữa bánh xe với đường, vậy lực bám kém hơn đã chắc là phanh an tòan hơn àh
Hehe! làm khó nhau tý chơi, hehe!!!

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Hehehe bác múc thì em chịu :D... thông tin em co được là nhờ bài này nè bác

http://www.otosaigon.com/home/newsdt1.aspx?GID=6&ID=53&P=1

Hạng B2
24/2/06
132
0
0
53

theo em thì quán tính chủ yếu là liên quan tới cấu trúc và trọng lượng của thân xe chứ ko liên quan nhiều tới mâm, còn dùng mâm đúc thì kích cỡ mặt lốp to hơn, nên khả năng bám đường tốt hơn. bản thân em thì thấy chạy mâm đúc, lốp béo an toàn hơn, vào cua sướng hơn, và tốn xăng hơn:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: hailua_dichat

Trích đoạn: ptson
Kế tiếp, theo chủ quan của em nghĩ thì mâm đúc phải nhẹ hơn mâm sắt vì làm từ các hợp kim nhẳm giảm trọng lượng mâm xe -> phanh an toàn hơn do lực quán tính nhỏ hơn

tui thấy chú " Múc " tui bên 4x4, thì tui " Múc" chú ở đây nhé

nhẹ hơn , khiến cho độ bám đường kém hơn , mà như tui phân tách trong bài 4x4
lực kéo (hay lực thắng cũng rứa) tùy thuộc vô lực ma sát giữa bánh xe với đường, vậy lực bám kém hơn đã chắc là phanh an tòan hơn àh
Hehe! làm khó nhau tý chơi, hehe!!!
Nhẹ là nhẹ cái mâm thui bác Hai à, chớ cái xe có nhẹ bi nhiu đâu !;)
Cơ bản nhứt là nếu bánh xe nhẹ thì sẽ giảm được KHỐI LƯỢNG KHÔNG ĐƯỢC TREO, điều đó là một trong cái tiêu chí để các nhà SX và thiết kế xe luôn cố gắng hòan thiện cùng với việc "tăng phần khối lượng được treo".
Ví dụ : có cùng khối lượng, các xe gắn máy hay Mô tô thường êm và "đầm" hơn, bánh lốp xe bền hơn.... các xe Scooter vì nó có khối lượng được treo lớn hơn trong khi Scooter hầu như nguyên Động cơ và Gắp sau chỉ được treo .... 1 nửa !:)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: goldeneyes

còn dùng mâm đúc thì kích cỡ mặt lốp to hơn, nên khả năng bám đường tốt hơn
Vụ này có 2 cái cần xem lại lận :
1. Tại sao mậm đúc lại có kích cỡ mặt lốp to hơn?[8|]
2. Đã bàn quá nhìu rùi mà hình như không ai tin, bác Hai đã đưa công thức sờ sờ ra đó rồi mà ![&:]

Hạng B1
27/7/05
58
0
0

các bác giải thích cho em lun cái. Ông già em, làm bên an toàn bức xạ, suốt ngày phải đi các tỉnh, trèo đèo lội suối, xe của cơ quan thì toàn là Pajero, Land Cruiser, rồi Ranger, nhưng sao toàn là mâm sắt hết vậy? Mới đầu em nghĩ xe cơ quan thì cần gì đẹp, nhưng mà ông già em bảo là thích mâm sắt hơn.
Em để ý thì thấy mấy xe đi đường đồi núi và off-road như mấy chiếc Jeep quân đội hay Hummer H1 toàn xài mâm sắt là sao nhỉ? hay là xe địa hình thì mâm sắt tốt hơn?

Tập Lái
12/10/06
3
0
0

Trích đoạn: Vitahn

bác lên phố Hai Bà Tưng, nếu chạy từ dưới lên thì nó ở bên trái. Cửa hàng có cái biển Michelin to tướng. 120k/4 bánh.

Có phải của hàng lốp Hai Bà Trưng trước của có gốc cây đa, cạnh ngân hàng Hàng Hải ko bác,
đi từ phía bờ hồ lên nằm ở bên trái, nếu đúng thì chỗ đó em co đến vá lốp mấy lần, cũng được,
nhưng nếu cân lốp em thấy cửa hàng lốp michelin trong bãi xe ngọc khánh là tốt nhất, ở đó máy móc hiện đại,
họ làm nhiệt tình bài bản, chuyên nghiệp hơn Hai Bà Trưng nhiều mà giá cũng thế,
mà ở đó còn có cả hệ thống cân chỉnh thước lái độ chụm bánh xe hiện đại phết,
Các bác đến đó làm thử xem chắc là ưng ý ngay, :D

Tập Lái
12/10/06
3
0
0

Trích đoạn: son1958

bác ra cửa hàng lốp Ngọc Diễm 69 Hai Bà trưng

Em thấy của hàng Ngọc Diễm này cân ko được lắm các bác, máy móc thì cũ rích, mập mờ chẳng hiểu thế nào,
thợ thì vớ vẩn ẩu lắm, chủ thì chẳng biết gì mấy,
em hỏi giải thích cho em nguyên lý cân, nhưng ko giải thích nổi, làm mà ko hiểu sao mà tốt được
nói chung mình bỏ tiền ra phải xứng đáng, mua cái lo vào thân, cứ để thế đi cho xong,

Last edited by a moderator: