Hạng D
22/11/05
1.037
57
48
RE: Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

hic, chờ hoài mệt quá, chắc qua lớp của thầy tuan_qd quá. :D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.838
113

Trích đoạn: hyoree

hic, chờ hoài mệt quá, chắc qua lớp của thầy tuan_qd quá. :D
Ấy! Bác nói thế thì tôi xấu hổ chết! Tôi mới dùng máy một thời gian và kiến thức cóp nhặt được chủ yếu từ vnphoto.net cùng với hỏi thăm bác Apo thôi mà. Chính vì vậy tôi đâu dám khoe cái ảnh nào mình chụp. :D

Người giấu nghề chính là bác đó, mấy cái ảnh bác chụp máy bay đẹp lắm đó. Sao bác không phổ biến kinh nghiệm đi? :D

P/S: Trước tôi có đọc một tập hợp những bài viết về nhiếp ảnh của trên một số diễn đàn nhiếp ảnh Việt Nam với tên gọi "Nhiếp ảnh số từ A-Z". Những bài viết trong đó rất súc tích, bổ ích và rất thích hợp với người bắt đầu chụp ảnh. Tuy nhiên, file doc này khá lớn (23MB) và tôi không biết là để nó ở đâu rồi, bác nào có quyển này có thể đưa lên để mọi người cùng tham khảo.

Last edited by a moderator:
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

bác có thể up lên các host, có gì email em, em up lên 4shared cho, link không die đâu, em dùng account lifetime:). Email em : [email protected]

Hạng C
30/9/04
755
1.968
93

Trích đoạn: apo

mb_fan chưa chịu đọc kỹ bài viết phải không?

Tiêu cự không ảnh hưởng đến DOF. Mà chính là khoảng cách từ máy đến vật cần chụp sẽ ảnh hưởng.

Trích đoạn: qha_vn

đúng rùi bác

Trích đoạn: tuanle

dĩ nhiên là 135mm sẽ mỏng hơn, mấy câu hỏi của bác chỉ cần bác vác máy bấm thử 2 tấm là biết kết quả chứ đâu cần phải hỏi
Trích đoạn: mb_fan

àh, ý em là nếu cùng 1 khoảng cách ( 1m ) thì DOF của 50mm và 135mm, cái nào mỏng hơn?

Bác apo làm em hơi thắc mắc chút. Trong link http://en.wikipedia.org/wiki/Depth_of_field có kết luận 1 đoạn là :

"Thus, for a given image format, depth of field is determined by three factors: the focal length of the lens, the f-number of the lens opening (the aperture), and the camera-to-subject distance."

Nghĩa là có 3 yếu tố tác động tới DOF, trong đó có cái tiêu cự là focal length mà mb_fan đã hỏi và rõ ràng là cùng 1 khỏang cách tới vật thể, cùng 1 F stop, nếu ta thay đổi tiêu cự theo chiều hướng tăng lên thì DOF càng mỏng. Không biết em hiểu như vậy có đúng không bác?

Em cũng lần mò lên trang web của Olympus (em xài Olympus) thì cũng kiếm được 1 cái DOF table ví dụ cho cái lens 35-100mm F2.0 thì thấy có vẻ cũng đúng.

http://www.olympusamerica.com/cpg_section/lens/dea/products/lens/35-100_20/index.asp

Bác apo cần phơm lại vụ này giùm em và bà con phát. [8|]

"

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

em thay mặt bác apo con fơm cho bác:), em đã hỏi và đã được trả lời như vậy, bác đọc lại sẽ thấy:)

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

Trích đoạn: tuandq
P/S: Trước tôi có đọc một tập hợp những bài viết về nhiếp ảnh của trên một số diễn đàn nhiếp ảnh Việt Nam với tên gọi "Nhiếp ảnh số từ A-Z". Những bài viết trong đó rất súc tích, bổ ích và rất thích hợp với người bắt đầu chụp ảnh. Tuy nhiên, file doc này khá lớn (23MB) và tôi không biết là để nó ở đâu rồi, bác nào có quyển này có thể đưa lên để mọi người cùng tham khảo.

Nhiếp ảnh số từ A-Z

Mục lục

Overture
Máy ảnh số và nhiếp ảnh số
Chọn máy ảnh
Có những gì trong một dCam?
Thẻ nhớ: không còn bí ẩn
Sự khác biệt giữa máy ảnh số và máy ảnh cơ
Xsync, Hsync, Exposure time, Flash photography
Kính lọc
Kỹ thuật chụp ảnh
Kỹ thuật căn bản
Nguyên tắc chụp ảnh
Độ nét sâu của trường ảnh
Tốc độ chụp ảnh
Các chế độ đo sáng
Các hiệu chỉnh khác
Ngôn ngữ nhiếp ảnh
Less is more
Tương phản trong Nhiếp ảnh
Quy tắc bố cục tranh phong cảnh
Bố cục ảnh
Yếu tố phụ trong bố cục
Đường nét trong bố cục
Bố cục và sáng tạo
Các yếu tố hình họa của hình ảnh
Những quy tắc, định luật Nhiếp ảnh
Chụp ảnh chân dung
Ánh sáng trong ảnh chân dung
Chụp ảnh phong cảnh
Chụp close up và ảnh hoa
Chụp ảnh báo chí
Xử lý ảnh
Hiểu thêm về các thông số của ảnh
RAW vs JPEG
Kỹ thuật chuyển ảnh mầu sang đen trắng
Kỹ thuật xử lý ảnh Đen Trắng trong buồng tối
Tối ưu ảnh trước khi up lên site
Làm border ảnh bằng Photoshop và vấn đề giữ exif
Khắc phục Out nét
Cứu ảnh bị xóa trên thẻ nhớ
In ảnh tại Labs
Mẹo vặt và hỏi đáp
Kinh nghiệm chụp cho người mới bắt đầu
Tạo hiệu ứng sao cho đèn đêm mà không cần kính lọc
Hiệu ứng zoom
Mẹo đo sáng thay thế
Bồi đèn trong chụp tốc độ chậm
Kính lọc màu cho đèn và ống kính:
Nghệ thuật xem ảnh
Tăng giảm bù trừ sáng (EV+/-)
Bù trừ sáng (EV)
Kinh nghiệm đo sáng
Đặt tên cho ảnh
Bóng đổ - bóng ngả - bóng đối xứng - bóng khối
Tone màu?
Chế độ chụp
Lấy nét - chế độ màu
AEB
Chụp cảnh hoàng hôn
Cỡ ảnh, kỹ thuật chụp đêm
Chụp ảnh lưu niệm
Chụp ảnh khi trời mưa
Chụp ảnh khi trời gió
Mưa đêm và những tia chớp
Chụp ảnh trong sương mù
Chụp ảnh khi tuyết rơi
Chụp ảnh biển
Chụp ảnh chân dung
Chụp pháo hoa
7 lời khuyên cho chụp ảnh nội thất
Căn chỉnh màn hình máy tính của bạn
So sánh Canon và Nikon
Noise – vỡ hạt ảnh
Xử lý bụi bám trên sensor
Khẩu độ sáng
Nghệ thuật và sự dung tục
Hệ số nhân tiêu cự
Ảnh đen trắng trong thời đại số
Bố cục - hội họa và nhiếp ảnh?
Thông tin về sách

free download:
Mã:
http://www.mediafire.com/?dzjxzuczzw0
 File size: 20.2MB
 Format: .doc
 Pages: 364

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

@dreamteam: nick của em là pqm7777 (4số7) ạ [8D], ~ 20MB em muốn gửi cho bác qua e-mail cũng khó. Thôi xin phép bác chủ nhà của topic này cho em post các HD để các bác cùng down quyển e-Book mà bác Đu-Quay giới thiệu nhé:

Bước 1: bác quét đường link mà em quote ở trên để chọn. Sau đó click chuột phải lên đường link/ Copy.
Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

Bước 2: mở 1 trình duyệt Internet, trong hình em dùng FireFox. Bác paste cái link vào Address bar. Enter.

Bước 3: chờ trong 5 giây, trình duyệt load link cho bác download. Sau đó nó sẽ hiện ra:

Bước 4: nếu trong máy của bác có dùng chương trình hỗ trợ download (ví dụ như Internet Download Manager - IDM) thì nó sẽ get link luôn cho bác. Giờ chỉ việc click vào "Start Download" là bác có eBook rồi.

Chúc các bác may mắn!

P/S: 1 lần nữa sorry bác chủ topic về việc làm gián đoạn bài giảng! [8D]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/1/08
20
0
0
HCM

Mấy hôm trước em định đăng ký học lớp mầm, mà lớp đã bế giảng và sư phụ chuyển qua dạy lớp chồi rồi. Vậy cho em đăng ký học với, em đang xài cái Canon A720 IS nhưng thú thật em cũng toàn chỉ biết chụp auto.
Em đang cố gắp đọc tới đọc lui bài giảng của sư phụ Apo với hy vọng kỳ này đi Caravan ML chộp được mấy tấm ảnh đẹp, kính thầy và các bác chỉ giáo.

Hạng B1
5/5/06
65
1
8
50
Tp.HCM

Cám ơn Bác pmg7777 nhiều lắm, em đã load về rồi, đang học hỏi theo sách.

Em đang băn khoan định xơi NK D80 hay D200 với ống kính 18-135, nhưng đọc trong website của Nk thấy D80 không hỗ trợ cho ống kính trên. Nhờ Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với, nếu lấy ống kính trên thì có bị hạn chế gì không?

Cám ơn các bác nhiều.