Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
RE: Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

thấy apo đi design áo, nón, logo cho TFC rồi

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

Trích đoạn: thich4banh

Apo đâu rồi, để thành viên chờ hoài cưng? :mad:

dạo này hơi bận bịu tí nên em lặn hơi sâu, sẽ ngoi lên ngay khi có thể :D

Hạng C
10/5/06
749
397
83

xin phép bác Apo cho em 1 chổ trong lớp của bác nhé! Cám ơn bác nhiều!
em xin đàng hoàng chứ ko học lóm đâu!

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
48
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Trích đoạn: Boconganh
Mấy hôm trước em định đăng ký học lớp mầm, mà lớp đã bế giảng và sư phụ chuyển qua dạy lớp chồi rồi. Vậy cho em đăng ký học với, em đang xài cái Canon A720 IS nhưng thú thật em cũng toàn chỉ biết chụp auto.
Em đang cố gắp đọc tới đọc lui bài giảng của sư phụ Apo với hy vọng kỳ này đi Caravan ML chộp được mấy tấm ảnh đẹp, kính thầy và các bác chỉ giáo.
Em có con A710IS, bác muốn tập tành chụp giống như dân chơi DSLR thì PM cho em hoặc add nick: Hoang_trongdai.

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
48
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Trích đoạn: tuanle
dĩ nhiên là 135mm sẽ mỏng hơn, mấy câu hỏi của bác chỉ cần bác vác máy bấm thử 2 tấm là biết kết quả chứ đâu cần phải hỏi
Trích đoạn: mb_fan
àh, ý em là nếu cùng 1 khoảng cách ( 1m ) thì DOF của 50mm và 135mm, cái nào mỏng hơn?
Em có tý ý cò:
Khi muốn xóa phông, (tạo vùng ảnh rõ cạn) ta nên thu ngắn khoảng cách giữa máy ảnh và đối tượng. Không nên dùng Zoom có tiêu cự lớn nếu ta có thể đến gần được đối tượng. Độ nét của chủ đề khi dùng Zoom tiêu cự lớn sẽ thua nếu dùng tiêu cự nhỏ. Ngoài ra, khi dùng Zoon tiêu cự lớn, ta phải giải quyết vấn đề về độ trập. Không phải lúc nào trời cũng đủ sáng để ta vô tư về độ trập.
Đương nhiên, khẩu độ luôn luôn là vũ khí đầu tiên khi muốn xóa hoặc lấy phông.

Hạng B2
11/5/07
299
28
28
sài gòn

quá hay em cám ơn thầy Apo nha, vậy là tốt nghiệp lớp chồi rồi lên lớp lá đi thầy ơi:):)

Em rất thích máy ảnh và chụp ảnh, nhưng chỉ mới biết cầm máy chụp tự động lên tìm phong cảnh và hình ảnh rồi giữ cần bằng tay bấm máy chụp thôi chứ chưa biết chụp Manual.
Em muốn được học qua một lớp sơ cấp về nghề chụp ảnh, anh chị biết chỉ giúp em nhé?

Thanks các bác nhiều!

Em cũng vậy, toàn chụp Auto cho lành, cứ chỉnh một chút là ảnh hỏng liền. Em đang dùng con máy CANON Power shot G7. Nhờ bác chỉ giúp về tương tác giữa tiêu cự, khẩu độ, ISO mode làm sao cho phù hợp ra ảnh đẹp?
Làm thế nào để biết hoàn cảnh nào thì đặt các chế độ ra làm sao? Em gà mờ quá mà lại còn mê chụp ảnh?

Em cũng vậy, toàn chụp Auto cho lành, cứ chỉnh một chút là ảnh hỏng liền. Em đang dùng con máy CANON Power shot G7. Nhờ bác chỉ giúp về tương tác giữa tiêu cự, khẩu độ, ISO mode làm sao cho phù hợp ra ảnh đẹp?
Làm thế nào để biết hoàn cảnh nào thì đặt các chế độ ra làm sao? Em gà mờ quá mà lại còn mê chụp ảnh?