Tập Lái
4/8/08
7
0
0
Cần Thơ
RE: Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

Oh Oh !!!hay thế. mà em chẳng hỉu gì cả . phải có ngwời chỉ ở ngoài tác nghiệp lun thì hay rồi .Thánk bác nhìu lắm nhen. Bác thật là hay

Tập Lái
4/8/08
7
0
0
Cần Thơ

Dù sao thì em vẫn copi lại cái này để mai này tham khảo thanks bác nhìu nhen!!

Hạng B2
3/5/08
161
1
0

bác loxe giỏi wa! em theo bác mấy ngày nay mà chả hiểu gì, em có cái máy canon sx100 , làm sao để học theo bác đây, sách thì bằng tiếng nhật, pótay. Các vụ focus và tấm hình côgái của bác đẹp quá , làm sao máy em có thể chụp được như vậy, chỉ thấy tòan người là người ở phía sau, làm người đẹp chìm ngỉm, bí quá ! thôi thì em cứ để auto fang đại. bác chỉ cách em setup cái vụ này trên máy canonsx100 cái, thanks!photoshop cũn gkhông rànhluôn, nhiều thứ phải học qua!

Em đã đọc, đã hiểu mà sao thực hành không thấy hiệu ứng của DOF nhỉ, chỗ nào cũng rõ cả. Em dùng con máy Canon 40D và ống kính 17-85 F4 5.6 IS USM
Các bác hướng dẫn thêm cho em chút.
Ảnh đẹp rồi nhuenh chỗ nào cũng rõ, không xoá được phông hay những vật trước chủ thể chụp ảnh

Hạng B2
5/9/08
108
0
0
45
Hà Nội

Bác thử để mẫu đứng trong 1 không gian rộng ví dụ như trong công viên chẳng hạn, và bác zoom hết vào 85 ( tiêu cự lợn nhất bác có) khẩu độ bác mở lớn nhất có thể ( với ống kính này thì là 5,6) và lùi ra đủ xa để có thể chụp nguyên mặt mẫu thui, nếu không xóa được phông thì nhà em cứ gọi nà bé tý

Last edited by a moderator:

Em đọc tài liệu thấy chỉnh DOF nó cứ đá nhau
KHẩu độ lớn thì DOF mỏng, máy gần vật chụp thì DOF mỏng và tiêu cự lớn thì DOF cũng mỏng. Vậy muốn gần chủ thể thì phải co tiêu cự về mức nhỏ, như vậy nó đá nhau
Thày cho em hỏi giữa khoảng cách máy ảnh và chủ thểv với tiêu cự lớn hay nhỏ thì cái nào ảnh hưởng tới DOF nhiều hơn để ưu tiên chọn?

Hạng B2
5/9/08
108
0
0
45
Hà Nội

Trích đoạn: Michaelmainx

Em đọc tài liệu thấy chỉnh DOF nó cứ đá nhau
KHẩu độ lớn thì DOF mỏng, máy gần vật chụp thì DOF mỏng và tiêu cự lớn thì DOF cũng mỏng. Vậy muốn gần chủ thể thì phải co tiêu cự về mức nhỏ, như vậy nó đá nhau
Thày cho em hỏi giữa khoảng cách máy ảnh và chủ thểv với tiêu cự lớn hay nhỏ thì cái nào ảnh hưởng tới DOF nhiều hơn để ưu tiên chọn?

Đó là 3 yếu tố ảnh hưởng đến Vùng Ảnh Rõ (DOF), bản thân chúng độc lập với nhău, chỉ cần áp dụng 1 trong 3 yếu tố đó là ta đã có Vùng Ảnh Rõ như ý rồi.Còn việc muốn gần chủ thể thì phải co tiêu cự về mức nhỏ như bạn nói thì vẫn chưa hoàn toàn chuẩn bởi ta có thể đứng xa zoom lại hết cỡ là cũng gần được chủ thể ( tuỳ thuộc vào tiêu cự của zoom ). Việc ảnh hưởng từ việc máy gần chủ thể và tiêu cự lớn cái nào ảnh hưởng nhìu hơn còn phụ thuộc vào việc bạn có thể tiến gần hết cỡ là bao nhiêu ( khoảng cách tối thiểu để có thể lấy nét) và tiêu cự của bạn lớn cỡ nào tele 100, 200, 300, 400........

Bác APO cho em hỏi chụp chân dung nguời đứng sau 1 cảnh đẹp nhưng cảnh đẹp thường sáng quá,ví dụ đứng trên bờ biển chụp vài nguời lấy cả cảnh biển thì làm thế nào chụp được vừa sáng mặt người lại vừa lấy được cảnh biển đúng sáng?
Bài này em tập mãi chưa chụp được

Hạng B2
5/9/08
108
0
0
45
Hà Nội

Cái này nhà em cũng bít dưng bác hỏi thầy Apo nên nhà em ứ nói :D:D:D