Hạng B2
26/2/07
401
0
0
18 Nguyen Du - Ha Noi
RE: Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

Ấy...đừng tự ái như vầy đê...chuyện nhỏ như con thỏ ngồi gặm cỏ ý mờ...:D:D
@ Bác Michael....Ủa cái nick dài dài khó nhớ qué!!! Bác hỏi mấy câu thì Quynhtute đã giả nhời bác hết...bác chẳng cám ơn lấy một câu...đã vầy lại cứ Apo...Apo...tế nhị tý đê....

Hạng B2
5/9/08
108
0
0
45
Hà Nội

Hơ hơ cái bác suzu ý nà nhà em lói vậy chứ có tự ái tự iếc giề đâu ;)

Hạng B1
30/9/08
92
0
0

Trích đoạn: Michaelmainx

Bác APO cho em hỏi chụp chân dung nguời đứng sau 1 cảnh đẹp nhưng cảnh đẹp thường sáng quá,ví dụ đứng trên bờ biển chụp vài nguời lấy cả cảnh biển thì làm thế nào chụp được vừa sáng mặt người lại vừa lấy được cảnh biển đúng sáng?
Bài này em tập mãi chưa chụp được
Bác dùng P&S thì bác bật cái flash lên thành flash on hay slow synchro cũng được, thế là mặt chủ thể có sáng và hậu cảnh cũng rõ:D, còn hậu cảnh sáng quá thì giảm EV xuống thấy chừng nào được là được ( EV chỉnh trong chế độ P ấy, máy nào cũng có )
Còn DSLR thì tương tự:D, đo sáng cảnh, khóa sáng, sau đó dùng flash fill vào mặt

Còn đứng xa chủ thể, flash không tới thì HDR vậy:D:D:D:D:D
Em zọt:D

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
Re: RE: Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

Chào các bác PHOTOGRAPHER - PAPARAZI tương lai

Dòm trộm vào lớp học đào tạo nhiếp ảnh của các bác thấy cũng rất vui, tuy nhiên tôi thấy các bác có vẻ phức tạp hóa vấn đề , ý muốn nói là đặt vấn đề chuyên nghiệp quá. Xin comment thế này:
- Trong máy của các bác đã có đủ các tính năng cho người chuyên và không chuyên sử dụng và đạt được hầu hết các yêu cầu của bức ảnh, ví dụ: chụp chân dung, macro hay phong cảnh theo các ký hiệu bởi phím chức năng trên máy.
- Phần xử lý mật độ: Máy cúng có các chức năng: P (program); AV; TV
- Vấn đề là các bác cần hiểu yêu cầu bức ảnh cần gì khi thực hiện; cần hiểu công năng của máy là khi thực hiện nó trở nên đơn giẩn hơn rất nhiều.
- Nếu các bác cần học chuyên nghiệp hơn thì có lẽ bác Giảng viên phải mở lớp trực tiếp chứ không học trực tuyến được
- Các bác cũng cần biết một điều rất quan trọng của máy ảnh KTS đó là cân bằng trắng, theo tôi các bcs nên hiểu thật đúng cân bằng trắng là gì và thực hiện nó như thế nào bởi giá trị của cân bằng trắng quyết định chất lượng màu sắc của bức ảnh.
- Phần Bố cục bức ảnh các bác cũng cần chú ý bởi nó mang lại hiệu quả thực sự của bức ảnh và thể hiện đẳng cấp của tác giả

Chúc vui và xin được chia sẻ cùng các bác, nếu có lời nào hơi quá mong được thông cảm.
(xin khai báo là tôi đã có 18 năm cầm máy ảnh, 16 năm in phóng ảnh, và 10 năm chỉnh sửa ảnh trên PHOTOSHOP)

Tập Lái
11/12/09
1
0
0
38
Ho Chi Minh

Sao các thầy OS không mở tiếp lớp tiểu học về nhiếp ảnh nhỉ?!

Hạng B2
9/12/09
493
1
0
40
Oto Saigon

Hiep.NV nói:
Sao các thầy OS không mở tiếp lớp tiểu học về nhiếp ảnh nhỉ?!

đúng rồi đó, em cũng mới rinh về một cái máy, em đang tập chung nhưng cần học thêm :(

Hạng B2
3/1/09
287
1.655
93

Các bác cho em hỏi ngu 1 tý.Cái may P&S nhà em có các chế độ:M,S,A.C1,C2,P.
Em đã chụp được chế độ A.
Chuyển sang M thì ko tài nào chụp được toàn tráng xóa vào ban ngày,buổi tối thì dùng đèn Flash thì ok.
Các chế độ còn lại em chưa thử.
Mong bác nào biết chỉ giáo cho em xem phải cài đạt thế nào ạ.
Em ngu ko biết các bác cứ mắng,nhưng nói thật rõ cho em với ạ.
Em xin thaks ạ.

Hạng D
3/5/09
2.214
50
0

giang09 nói:
Các bác cho em hỏi ngu 1 tý.Cái may P&S nhà em có các chế độ:M,S,A.C1,C2,P.
Em đã chụp được chế độ A.
Chuyển sang M thì ko tài nào chụp được toàn tráng xóa vào ban ngày,buổi tối thì dùng đèn Flash thì ok.
Các chế độ còn lại em chưa thử.
Mong bác nào biết chỉ giáo cho em xem phải cài đạt thế nào ạ.
Em ngu ko biết các bác cứ mắng,nhưng nói thật rõ cho em với ạ.
Em xin thaks ạ.

Bác chuyển sang M thì phải xem tốc độ và khẩu độ bao nhiêu, nó chỉ khác chế độ A là nó cho phép mình chỉnh khẩu và tốc đồng thời, trong khi A là chỉnh khẩu, tốc tự do. Bác có thể dùng máy điện thoại chụp cái máy hình của bác không. Nếu nhìn rõ thông số thì sẽ dễ nói hơn.
Em đoán bác khép khẩu nhiều quá, hoặc tốc độ nhanh quá nên nó chẳng kịp ghi lại hình ảnh. Chỉ cần chỉnh tốc độ xuống thấp sẽ hết.

Hạng B2
3/1/09
287
1.655
93

cám ơn bác SVG.Hồi mới mua về cách đây những...hơn 1 tháng nhà em ngu lắm,nên ko biết(cứ tưởng nó giống cái cannon Ixus chỉ việc chụp)Giờ thì biết chỉnh M chút ít rồi ạ.Cái Dlux4(1 cái xanh là bản Safari đắt lòi kèn,1 cái đen là bản thường,cái trắng là Clux3,1 cái là Leica M3digital5M,cái Panasonic là LX3) cũng có nhều chức năng phết,P,M,S,A,C1,C2..đủ cả,ống 24mm,f2 đến 8....EDIT lại là cái ảnh này em chụp ở SHOP nhé,ko phải của nhà em.Em chỉ có cái Dlux4 bản thường thui.
Lớp chồi non về nhiếp ảnh (P2)

Last edited by a moderator: