Hạng C
4/12/06
579
15
18
Tình hình giao thông trên toàn địa bàn VN chúng ta đã và đang quá ....phức tạp . Mặc dù chính phủ đã đưa ra nhiều giải pháp mong có thể cải thiện tình trạng nói trên nhưng xem ra càng lúc càng rối và có vẽ như rơi vào..... nhiệm vụ ....bất khả thi .
Một trong những tác nhân chủ yếu của giao thông chính là ....cánh lái xe chúng ta . Lái xe là một tập hơp gồm rất nhiều người ,nhiều thành phần và tầng lớp xã hội khác nhau do đó cũng có nhiều cách hành xữ khác nhau khi tham gia giao thông .
Loại trừ những nguyên nhân khách quan như hạ tầng giao thông yếu kém , lỗi kỹ thuật của các phương tiện giao thông thì nguyên nhân gây ra tai nạn giao thông vẫn chính là con người , chính xác hơn là những người điều khiển phương tiện giao thông gồm tất cả các phương tiện tư thô sơ đến cơ giới mà hàng ngày chúng ta gặp trên đường .
Hàng ngày chạy xe trên đường hẳn các Bác không ai không ...buột miệng chửi thề ( xin lỗi ) trước 1 hay những hành vi thiếu văn hoá hay vô đạo đức của một người chạy xe 2 bánh hay 1 tài xế xe bốn bánh nào đó .
Làm sao để chúng ta , những người trên Diễn đàn OS không vấp phải những hành vi xấu khi lái xe là điều tôi muốn nói khi mạo muội mở ra Topic này , mong các bác ủng hộ .
Chúc OS luôn lái xe an toàn , văn minh lịch sự .

• Like
Reactions: Jackie Huy
Khó nhểy !
Đề tài này hình như cũng đã từng được bàn tới bàn lui trên OS rùi mờ.
Có hai cách để định hướng (hay thay đổi) hành vi của công dân theo các khuôn mẫu cho phù hợp với lợi ích chung của tòan xã hội, đó là :
- Dựa vào ý thức tự giác của mỗi công dân;
- Dùng các biện pháp cứng rắn do pháp luật quy định để trừng phạt những hành vi trái ngược với các khuôn mẫu mà pháp luật quy định (ví dụ như phạt hành chính, truy cứu trách nhiệm hình sự, dân sự,....)
Do vậy, nếu bác đã kêu gọi mà mọi người vẫn không tự giác chấp hành thì có lẽ phải đợi pháp luật ra tay thôi !!!!!

Hạng C
8/7/07
862
17
0
cánh taxi thì thôi, tạm cho là "ngoại hạng" rồi, em ko buồn có ý kiến...

còn lại mới tối đây thôi, 1 chiếc Inn đã vượt phải xe em, lại còn cúp đầu thật gấp sau khi vượt (mà trước đó đường rộng, em cũng ko hề ép), ko hiểu nó thuộc loại gì đây?:cool:

nói chugn là nhiều người còn mang cái "tư duy 2B" để điều khiển 4B, khó lắm:(

Hạng B2
osfan nói:
cánh taxi thì thôi, tạm cho là "ngoại hạng" rồi, em ko buồn có ý kiến...

còn lại mới tối đây thôi, 1 chiếc Inn đã vượt phải xe em, lại còn cúp đầu thật gấp sau khi vượt (mà trước đó đường rộng, em cũng ko hề ép), ko hiểu nó thuộc loại gì đây?:cool:

nói chugn là nhiều người còn mang cái "tư duy 2B" để điều khiển 4B, khó lắm:(

Vậy E đề nghị Bác cho vào loại " ngoại hạng " luôn chứ khỏi tạm như taxi ....

Hạng D
29/10/07
2.005
9.467
113
HCM
www.bsdinsight.com
em thì không nghĩ là không mà là giảm tới mức có thể thôi, xã hội, chung quanh ta, môi trường nó thế, ta không thế cũng không được

Hạng D
15/12/07
1.772
17
38
Trời cũng có lúc nắng mưa thất thường mà bác, mật độ tham gia giao thông cao thì khả năng xảy ra "va chạm" như vậy càng cao. Em thì vẫn chủ trương "lùi một bước thì trời cao biển rộng" thôi.

quote của bác lơ:
Nhớ về mẹ anh nhè nhẹ chân ga
Thương về cha anh rà rà chân thắng
==> an toàn ghê gớm lun Lơ nhỉ :))

Hạng B2
11/4/07
152
937
93
Em chịu thua , ai muốn vượt em cho vượt ,ai cúp đầu em phanh lại cho qua . Thế mà hôm trước có đứa lủi vào mông xe em mới sợ chứ may mà nó không sao , nếu nó mà lăn đùng ra chết em lại mang hoạ .

Hạng B1
28/8/09
62
0
0
34
flatron nói:
Em chịu thua , ai muốn vượt em cho vượt ,ai cúp đầu em phanh lại cho qua . Thế mà hôm trước có đứa lủi vào mông xe em mới sợ chứ may mà nó không sao , nếu nó mà lăn đùng ra chết em lại mang hoạ .

Hôm trước em đang qua ngã tư, có một thằng 2B cắt qua từ bên trái, ủi 1 thằng 2B khác ngã trước mũi xe em. Em đạp thắng gấp bị 1 thằng 2B húc sau đít, bể cái đèn. Ko nói gì được nó vì mình thắng gấp. :mad:

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
36
hum rùi em đi xe cty trên đường Cộng Hòa, có 1 chú lái xe tải đậu đèn đỏ ngay lane bên trái (dành cho xe wẹo trái) tỉnh bơ, nhấn còi thì chú k thèm nhích gì cả, trong khi đó đèn xanh wẹo trái đang bật sáng.
sau đó đèn xanh đi thẳng bật thì chú đi thẳng, xe em đi thẳng theo vì wẹo trái hết đc ùi (tài xế bên em way kính xe xuống chửi "bằng mua hả cha ?"), đến đèn đỏ chú ấy đậu ngay lane giữa (cho xe đi thẳng), mấy xe sau nhấn còi bin bin chú ấy tỉnh bơ, sau đó đánh lái wẹo trái ngay trước mũi xe em, điên ko thể chịu đc => kết luận: thằng điên lái xe, vừa đi đường ăn chôm chôm xả vỏ tùm lum