Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Lái xe ở SG một thời gian các bác sẽ trở thành "vô cảm" thôi, lúc đó các bác sẽ cảm thấy "phình phường". Như em nè, lúc đầu bị những trường hợp như các bác kể thì em hạ kiếng xuống thò đầu ra chửi liền, bị hoài nên riết rồi làm biếng không thèm hạ kiếng xuống nữa, chửi trong xe thế là bị bà xã phê phán vì tội ăn nói không có văn hóa, bị một thời gian nữa em chuyển sang chửi thầm trong bụng dẫn đến bị xì chét... và đến bây giờ thì em như khúc gỗ luôn, mọi chiện xem như "phình phường", mặc kệ, không thèm chửi nữa.

Theo em muốn chấn chỉnh lại văn hóa lái xe, ngoài ý thức của người tham gia giao thông (cái này chắc vài trăm năm nữa mới có ở nước ta) thì cần phải có luật pháp can thiệp mạnh vào, phạt đúng và phạt thật nặng thì sẽ có tác dụng thôi, trả lương các bác xxx cho thật cao (cái này em nghĩ lấy từ tiền phạt ra thì quá dư) bác nào nhận hối lộ thì lột áo lột lon tại chổ, cho ở tù luôn, thử một thời gian xem hiệu quả như thế nào. Chứ chỉ kêu gọi suông thì... :D

Hạng B2
13/6/09
248
0
16
Sài gòn
Anh em nói cánh taxi thôi cũng không đúng, đôi khi những người chạy ẩu hay cố chiếm đường nhìn cũng rất đạo mạo, trí thức…mình hay đi đoạn đường Phạm Ngọc Thạch đến ngã tư Điện Biên Phủ rất hay gặp tình huống này, ngã tư gần phía trước là ĐBP-Hai Bà Trưng, lưu lượng xe lúc nào cũng cao nên thường xe bị dừng kéo dài xuống ngã tư ĐBP-PNThạch, ấy thế mà anh em lái 4B khi thấy phía trước xe đã đậu xếp hàng mà vẫn cố lách chạy lên nối đuôi bít luôn cái ngã tư, thiệt chịu không nổi, trong đó nói thật đủ loại người, taxi có, công chức có, trẻ có và cả các bác lớn tuổi nữa chứ
. Vài lần mình thấy ngã tư trước kẹt nên không đi, mấy tài sau bấm còi inh ỏi, chạy qua còn nhìn mặt mình có vẻ tức tối nữa chứ
.

Anh em đi nước ngoài nhiều chắc biết, gần nhất là Thái Lan thôi, dân taxi bên đó không bao giờ chạy kiểu lấp ngã tư như thế, nhìn mà thấy buồn cho nhận thức dân VN.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/6/09
698
42
28
48
Sài Gòn
gauxam nói:
Lái xe ở SG một thời gian các bác sẽ trở thành "vô cảm" thôi, lúc đó các bác sẽ cảm thấy "phình phường". Như em nè, lúc đầu bị những trường hợp như các bác kể thì em hạ kiếng xuống thò đầu ra chửi liền, bị hoài nên riết rồi làm biếng không thèm hạ kiếng xuống nữa, chửi trong xe thế là bị bà xã phê phán vì tội ăn nói không có văn hóa, bị một thời gian nữa em chuyển sang chửi thầm trong bụng dẫn đến bị xì chét... và đến bây giờ thì em như khúc gỗ luôn, mọi chiện xem như "phình phường", mặc kệ, không thèm chửi nữa.

Theo em muốn chấn chỉnh lại văn hóa lái xe, ngoài ý thức của người tham gia giao thông (cái này chắc vài trăm năm nữa mới có ở nước ta) thì cần phải có luật pháp can thiệp mạnh vào, phạt đúng và phạt thật nặng thì sẽ có tác dụng thôi, trả lương các bác xxx cho thật cao (cái này em nghĩ lấy từ tiền phạt ra thì quá dư) bác nào nhận hối lộ thì lột áo lột lon tại chổ, cho ở tù luôn, thử một thời gian xem hiệu quả như thế nào. Chứ chỉ kêu gọi suông thì... :D

Cái này ngày xưa thử rồi bác ơi, nhưng lại dẫn đến tình trạng ngược đời. Đó là, các xếp toàn lon lớn lại đòi ra đứng đường còn để mấy thằng cấp dưới, mới vào nghề ngồi bàn giấy chỉ đạo. Chuyện ngược đời quá nên lại thôi... Kể cũng bùn cười thiệt.

Hạng B1
22/1/08
71
5
8
Chào cả nhà
Văn hóa lái xe nói chung và văn hóa cộng đồng nói riêng ở Việt Nam thật sự rất đáng báo động.
Tất cả những người nước ngoài mà tôi gặp đều nhấn mạnh điều này.
Mong rằng, trước hết là một thành viên OS, chúng ta nên chuẩn hóa vấn đề văn hóa lái xe trước, từ đó cùng góp một chút làm thay đổi cục diện.
Nói thật, lái xe ra đường thấy kẹt xe không bực, nhưng thấy các bác tài (nhất là taxi), chen lấn, vượt phải, chèn xe máy... mình rất buồn bực. Chẳng lẽ một đất nước 4 ngàn năm văn hiến lại có một bộ mặt giao thông mọi rợ như thế.
Thân

Hạng B2
2/7/09
348
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Theo thiển ý của em thì thôi đừng mơ ước cao xa chi cho .....thất vọng, chỉ mong ae trong diển đàn OS cùng khuyến khích nhau tự ý thức vậy nhé, ra đường thấy bác nào lái xe biết "nhường" thì đích thị là ae nhà mình rồi, còn tụi "mọi rợ" thì xếp nó vô "ngoại hạng" như các bác nói, nếu lở có gặp thì im như khúc gỗ cho nó khỏi xiiiiiiiiì treeeeeeeeeeeét nhé.
Chúc cả nhà lái xe an toàn.

Hạng B2
16/7/09
407
6
18
54
Cơ bản là những vấn đề này:
1. Luật pháp không nghiêm nên lờn thuốc
2. Học hành theo mẹo hoặc mua bằng nên không rành luật --> chạy ẩu
3. Tính khí tranh đua , háo thắng nên giành đường, ép xe, không xem trọng luật pháp.
4. Văn hóa thấp (cái này do trong trường không dạy tốt vấn đề giáo dục công dân) nên áp dụng văn hóa rợ trên đường phố.

Hạng B2
14/5/09
167
63
28
hoaminh2006 nói:
Cơ bản là những vấn đề này:
1. Luật pháp không nghiêm nên lờn thuốc
...

Em nghĩ cái này là chính. Nó mà ổn thì 3,4 vấn đề phía sau có muốn cũng chả phát tác được.

Hạng B2
11/4/07
152
937
93
damhaphu nói:
Chào cả nhà
Văn hóa lái xe nói chung và văn hóa cộng đồng nói riêng ở Việt Nam thật sự rất đáng báo động.
Tất cả những người nước ngoài mà tôi gặp đều nhấn mạnh điều này.
Mong rằng, trước hết là một thành viên OS, chúng ta nên chuẩn hóa vấn đề văn hóa lái xe trước, từ đó cùng góp một chút làm thay đổi cục diện.
Nói thật, lái xe ra đường thấy kẹt xe không bực, nhưng thấy các bác tài (nhất là taxi), chen lấn, vượt phải, chèn xe máy... mình rất buồn bực. Chẳng lẽ một đất nước 4 ngàn năm văn hiến lại có một bộ mặt giao thông mọi rợ như thế.
Thân

Em đồng ý với bác với bác damhaphu , thôi thì người ta chạy thế nào cũng được còn thành viên OS cố gắng nhường nhịn nhau trên đường nhé và cố gắng bình tĩnh trong trường hợp bị ép quá đáng , đụng chạm với bọn chén sành nguy hiểm lắm lắm...

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
gentledog nói:
Nói thiệt với các bác, mỗi khi đi ra đường, em cứ luôn luôn tự nhủ trong óc "Một điều nhịn là chín điều lành", "Lùi 1 bước, thấy trời cao đất rộng!". Thế mà vẫn thường xuyên phải văng tiếng Đan Mạch 1 mình
. Nói ra thì quá nhiều bức xúc, thôi bàn chiện khác cho đỡ bực mình !!!

Bác nói đúng rồi. Em thường ngày rất nóng tính. Nhiều lúc cũng điên lên quát người khác nhưng rồi cũng làm được gì đâu. Lái xe cũng vậy, ngày thường có tài xế thì bớt mệt chứ nhiều CN bà xã kêu chở đi siêu thị hay shopping gì đó thì cũng có lúc muốn đấm tay đôi với mấy thằng taxi, 2B...

Nếu có tai nạn nếu nhẹ thì thôi tha cho mấy thằng đó, tụi nó nghèo và kém ý thức nên mới hành động như vậy thôi. Nếu nghiêm trọng thì nhớ gọi cơ quan có thẩm quyền để giải quyết (nếu taxi thì bộ phận pháp chế, CSGT). Khi xảy ra chuyện mà có đạo đức và văn hóa thì mới nói chứ ngồi không và trách người khác thì nói làm gì.

Hạng D
10/9/08
2.438
473
83
56
HCM
Văn hoá lái xe ( tất cả các loại xe ) ở VN đáng báo động thiệt đó các bác ! Đông nam Á mình em đã từng đi Thái , Mã lai , Sing , Phi, Cam mà mổi nơi mấy ngày trời ngồi trên xe chạy trên đường mà ko bao giờ nghe thấy tiếng kèn xe ( Nhất là kèn hơi chưa bao giờ nghe - Tại sao ở VN lại được sử dụng loại này nhỉ mà xe BUS dùng nhiều mới chết pà con chứ). Tài xế các nước bạn rất điềm tĩnh, họ luôn luôn chạy chậm hay dừng lại nhường đường cho người đi bộ hay xe bạn mặc dù chưa có ai ra dấu xin đường ! Về mà em thấy buồn quá !!!:(:(:(