Hạng C
4/12/06
579
15
18
Chạy trên đường có 2 điều làm em bức xúc nhất đó là :
- xe đối diện mở pha chói loà mặc dù mình đã nhá đèn .
- Bị xe sau lưng bóp kèn khi đèn xanh vừa sáng hoặc mình đang ngừng xe vì phía trước có chướng ngại vật không thể vượt qua .
Có nhiều anh em lái xe quá hào phóng ánh sáng và âm thanh mà không biết đến cảm giác khó chịu của người khác .
Nhân đây cũng xin nói đến hành vi ....xã rác .
Đôi khi tham gia giao thông chúng ta gặp phải những hình ảnh vô cùng phản cảm khi thấy những cánh của kính của những chiếc xe sang trọng được hạ xuống và có những cánh tay ......xinh xinh thò ra vô tư .....nén ....rác .
Phải nhắc nhở con em hoặc người đi cùng xe tránh hành động này .
Thứ nữa là việc ....mở của xe khi xe chưa ngừng hẳn hoặc đã ngừng .
Tài xế có khi cũng mắc phải lỗi này chứ không riêng gì người khác .
Tôi có nhiều người bạn vốn hay đi xe tải nên chuyển sang đi xe hơi cái tật mở cửa xe khi xe chưa ngừng vẫn còn . Điều này rất nguy hiểm cho chính bản thân người mở cửa và xe đi phía sau . Phải luôn nhắc nhở người đi xe cùng bạn điều này . Đã có trường hợp chỉ vì không quan sát khi mở cửa xuống xe đi vệ sinh mà phải tốn mấy trăm triệu vì chủ xe bị honda từ phía sau đâm phải . Hôm qua tại BV Bà rịa tôi cũng chứng kiến 1 bé gái mang áo dài trắng nhập phòng cấp cứu vì húc phải cửa 1 chiếc xe hơi bất ngờ mỏ ra .
Còn lắm điều phải nói đến về tình hình giao thông nước mình . Mong sao anh em trong OS luôn thể hiện được vai trò tiên phong .

Hạng B1
26/1/08
54
3
8
48
Mỗi lần ra Hà Nội công tác, lái xe đi trên đường chịu ko nổi. Không hiểu sao các bác xxx lại ko bắt lỗi đi sai làn của các bác 2B và 4B để mạnh ai người đó lách. Chuyện bị chặt đầu xe ngoài đó là chuyện thường ngày. Chắc các bác lái 4B ngoài đó tay lái lụa lắm nhỉ.

Hạng B2
6/7/09
176
0
16
Rau Muong nói:
Em thấy cuộc đời nhiều lúc cũng buồn cười, nhiều bác lúc chưa có 4B, đi 2B nhiều lúc muốn đi nhanh cứ len qua lane 4B, nhiều lúc bị 4B lấn mình trong chính lane của họ thì chửi họ nhặng xị. Đến lúc có 4B chạy trên đường cứ thấy 2B chen vô lane mình, cúp đầu, lại chửi 2B nhặng xị. Cũng như đi 2B thấy xe buýt đi ẩu thì chửi người ta, đến lúc leo lên xe buýt thì lại chửi người đi 2B. Ý thức con người mới là quan trọng.

e đồng ý quan điểm này của bác. Do ý thức của mỗi người cả thôi

Hạng B2
21/3/07
422
3
18
Theo em vấn đề giao thông mọi rợ như hiện nay là do trình độ dân trí và nhận thức của người Việtnam hiện quá thấp. 90% người tham gia thông không có khái niệm gì về luật giao thông. Không thấy vi phạm giao thông là xấu và xấu hổ vì hành vi này. Điều này dẫn đến tình trạng chui rúc, chen lấn, đè đầu..etc khi đi đường. Đây không hòan tòan là lỗi của người tham gia giao thông vì họ chỉ đi theo quán tính mà trong đầu không hề có ý nghĩ đúng sai. Lỗi là của hệ thống giáo dục. Nhà trường, gia đình chẳng ai giáo dục con em mình ra đuờng phải xếp hàng, tôn trọng nhường nhịn người khác, giữ vệ sinh công cộng..etc. Vì vậy để cải thiện bộ mặt giao thông, song song với việc nâng cấp cơ sở hạ tầng, điều cốt yếu là cải thiện giáo dục. Khi con người cảm thấy xấu hổ khi thực hiện một hành vi xấu thì họ sẽ không thực hiện nó. Ở Việtnam hiện tại hình như chỉ có giết người, cướp, ăn cắp (tài sản cá nhân), hiếp dâm bị coi là xấu. Tất cả những việc còn lại trong con mắt người dân đều bình thường.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113
GD ý thức thì qúa nhiều bác ạ> GD không được thì chế tài...tiếc là cả 2 chưa hiệu quả. Chỉ cần làm với phương châm: Điều gì mình không muốn thì đừng làm cho người. Ngắn gọn, nhưng người ta quên mất nó vì nó tầm thường, không hoa mỹ, không lý luận, không văn chương cho lắm. Hàn lâm qúa nên ứ hiểu do cứ ở lưng chừng trời.

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
flatron nói:
Người VN mà ai cũng tranh nhau làm chủ tập thể ,Bác dạy chúng ta thế mà . Làm như đường xá do ông bà nó tự bỏ tiền ra xây dựng còn người khác đi ké hết vậy .Cả nước ai cũng có ý thức con người như thế mới ác chứ . Từ mẩu giáo đã được đào tạo chen lấn và ma lanh rồi , bây giờ nói chơi cho vui thôi còn làm đuợc gì nữa .May ra còn một số ít thành phần trí thức do tư tửơng chính trị không vững bị tư bản nó nhồi sọ nên mới biết đường là của chung

Nhưng đáng buồn đó lại là thực tế chung của xã hội ta ngày nay :(:(:(

Thôi thì ra đường các bác cố kìm chế một chút, mỗi người "cố" tốt một chút, hy vọng sau này XH đi lên vây :)

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
insight nói:
Bác cuongcualu mới đi Phi về, he he, thấy đường ở Manila phê nhẻ bác - nhưng thôi, nhập gia tùy tục bác ơi

Em cũng có dịp đi Morocco (bắc Phi) cách đây vài tháng. Dân họ cũng không giàu nhưng ý thức trong giao thông cực tốt. Hôm ra sân bay trễ giờ, bác Islam chở bọn em đi mở đèn ưu tiên thì hầu hết các xe trên đường đều nhường đường !!!

Đường sá quy hoạch chuẩn, di chuyển từ TP này sang TP khác đều có đường xa lộ tránh không vào TP. Không như quê hương ta, đi từ SG đến Tây Ninh thì hơn 75% đoạn đường bị khoanh vùng nội thị 50Km/h :mad:

Hạng B1
28/8/09
62
0
0
34
Các bác nói in ít thui, làm nhiều lên (cố mà làm cho đúng)
, nói 1 đằng làm 1 nẻo thì thui ko nói là tốt nhất. Đa phần các bác phát biểu chuẩn cả, nhưng lúc các bác cỡi 2b hay 4b ra đường cũng giành giật như ai
. Cái này tạm gọi là: "biết rồi, khổ lắm, nói mãi"

Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Những gì bức xúc em muốn nói các bác nói hết rồi nên em...không nói nữa, càng nói càng tức:mad::mad::mad:, tức quá mà chẳng làm gì được nên