HP confirmed
Hạng C
11/12/03
781
1.878
93
Xe mình, GLK250 đời 2014, đang ổn đến một hôm mình phát hiện máy lạnh không lạnh là do quạt tản nhiệt (cái quạt to nhất ngay trước máy) nó không chạy, mình lấy tay quay nó thì nó chạy, lúc này máy lạnh mới mát. Xe mình trước giờ không đụng gì máy, chỉ những bảo dưỡng nhỏ mình mới cho ra gara ngoài, trước đây toàn vào hãng.

Mình đưa vào Gara kiểm tra thì anh thợ nói quat của mình bị hư lõi than, thay quat mới. Từ sau khi thay nó bị: tắt máy xong, để một lúc quạt tự chạy 1 lúc rồi tắt, lâu lâu nó lặp lại (lúc mới đi về, không lock cửa, để một chút quạt tư chạy rồi tắt). Mình cho lại vào gara kiểm tra lại, anh thợ lại thay 1 quạt mới, hiện tượng này đỡ hơn, nhưng vẫn còn (mặc dù ít, quạt nó đề nhẹ 1 lần mình đi mưa về)

Hôm rồi mình chạy chậm thấy máy lạnh nó có vẻ ko mát, mình dừng xe kiểm tra thì thấy quạt nó đứng, lấy tay quay nó cũng ko chạy. Mình để môt lúc, khởi động máy lại thì nó chạy bình thường, máy lạnh mát bình thường, mấy hôm nay nó ổn.

Các anh cho mình hỏi:
1. Quạt tản nhiệt của GLK250 đời 2024 là quạt có chổi than hay không có chổi than?
2. Khả năng xe mình bị gì? có khả năng bị ECU ko?

Cảm ơn các anh.

Mercedes GLK250 đời 2014, vấn đề quạt tản nhiệt
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/10/20
141
217
43
28
Quạt giàn nóng đa số đều có than hết đó anh. Trường hợp của anh có rất nhiều khả năng, VD như quạt thay loại kém, chân tiếp xúc/giắc điện về hộp kém, hoặc đầu cút giắc điện đã bị chập chờn nhưng không phải bị ECU đâu ạ vì nếu ECU thì đọc lỗi sẽ ra liền và chạy sẽ có nhiều hiện tượng khó chịu lắm, có khi còn không chạy được. Còn nếu gara sửa Merc mà không đọc lỗi thì thôi chạy xa chạy lẹ luôn đi anh.

Hạng D
8/4/12
2.458
7.790
113
Các anh cho mình hỏi:
1. Quạt tản nhiệt của GLK250 đời 2024 là quạt có chổi than hay không có chổi than?
Dòng GLK250 2014 của a là dùng quạt có chổi than nhé. Qua GLC thì mới dùng quạt ko chổi than

2. Khả năng xe mình bị gì? có khả năng bị ECU ko?
99% là bị quạt kém thôi anh. Cái này cắm máy vào test nếu có tín hiệu từ ECU gởi xuống nhưng quạt ko quay khi nhiệt độ lên cao tầm trên 90 độ thì 100% là bị cái quạt. Còn ngược lại ECU im ru thì khả năng bị ECU. Tuy nhiên theo em thì vẫn 99% là do cái quạt.
Hàng mới thay còn bảo hành thì cứ phải vào gara "làm mình làm mẩy" tiếp thôi anh :p

• Like
Reactions: Perenco and HP
Hạng B2
25/3/14
134
249
43
Mấy dòng này nhìn thì vẫn đẹp, chạy thì vẫn ngon nhưng phải phục vụ nó, chỉ dành cho các bác am hiểu. Em thì em kiếm cái nào mà nó phục vụ mình cho nhẹ cái đầu.

• Like
Reactions: Perenco
HP confirmed
Hạng C
11/12/03
781
1.878
93
Mấy anh cho hỏi thêm: thay than có được không? trường hợp xe mình thì thợ nói ko thể thay than (vì cấu tạo cơ khí của nó) nên phải thay nguyên cái quạt

Hạng F
3/10/15
10.615
13.021
113
Nên thay quạt, mình thấy 1 xe đã bị rồi.
Thay ba cái chổi than là vô bổ.

• Like
Reactions: HP
Hạng B2
19/10/20
141
217
43
28
Mấy anh cho hỏi thêm: thay than có được không? trường hợp xe mình thì thợ nói ko thể thay than (vì cấu tạo cơ khí của nó) nên phải thay nguyên cái quạt
Theo em biết là được anh nhé, nhưng sẽ khá nhọc công nên gara họ rất ngại làm. Bộ than trước hết là khó tìm mua, giờ thì dễ hơn trước rồi vì lên mạng tìm là có nhưng anh cần bộ đúng cỡ. Khi thay phải mở bung ra, có khi phải quấn lại dây điện của than, hàn lại dây điện của quạt, rồi đóng kín lại như ban đầu. 1 tiền gà 3 tiền thóc, quá nhọc. Thay vì vậy anh thay quạt cho yên tâm vì khi than quạt mà hết là cốt với bạc của quạt cũng mòn lắm rồi, lại còn nhanh x5 lần.

• Like
Reactions: HP