Hạng F
29/10/16
12.075
24.872
113
Pháp
Em có 1 thắc mắc nữa: trường hợp em mới thay cái quạt, tắt máy, rút chìa để một lúc quạt nó tự quay. Trường hợp này về logic xe đã ngắt nguồn sao nó quay được nhỉ, em đã xem qua các zắc cắm, thấy nó ổn cả, khả năng chập chạm gần như không có, cho là cảm biến báo sai đi, nhưng nguồn đâu mà nó chạy quạt? Các bác khai sáng giúp em
Thường các xe nó tắt quạt khi mình giật chìa, nhưng có nhiều chiếc lấy chìa nhưng vẩn còn quạt.
Thường là xe ...đời hơi cao cấp, nó có cái tempo (như tắt máy rút chìa mà điện trần vẩn cháy chừng 15 giây) , có những cái trực tiếp (chế độ chống trộm xe luôn hoạt động) , hay trong chế độ ngủ (sensor mở cửa xe) ...hay tự lên kính khi mưa khi mình đậu để quên kính ... và nó kích hoạt ngay cả không có chìa nếu máy xe còn rất nóng ...là thí dụ

Em kh biết đời nầy có chức năng remote cửa lên xuống (mặc dầu chưa tra chìa) ... Nói chung là tuỳ xe

• Like
Reactions: D23 and HP
Hạng D
19/10/09
4.893
15.638
113
Tel : 0949999684 .
Em có 1 thắc mắc nữa: trường hợp em mới thay cái quạt, tắt máy, rút chìa để một lúc quạt nó tự quay. Trường hợp này về logic xe đã ngắt nguồn sao nó quay được nhỉ, em đã xem qua các zắc cắm, thấy nó ổn cả, khả năng chập chạm gần như không có, cho là cảm biến báo sai đi, nhưng nguồn đâu mà nó chạy quạt? Các bác khai sáng giúp em
Em quê mùa dốt nát nên nghĩ cơ chế nó quản lý nhiệt độ để bảo vệ động cơ thôi bác à.Không phải xe bác mà nhiều xe nó vậy nữa . Khi tắt máy nhiệt độ đang còn ngưỡng cao nên nó quay xả nhiệt nó mới tắt . Bác muốn loạt trừ trường hợp này cứ nổ máy nóng lên rồi mở sưởi trong xe cho max luôn để tăng cường xả nhiệt .Xong tắt máy nếu quạt tắt luôn hoặc tắt lẹ hơn thì hệ thống đang giảm công suất giải nhiệt . Thử ra tiệm lấy cái vòi xịt hơi áp lực mạnh .Xịt dàn nóng két nước cho bay hết bụi bẩn ra ngoài trước đi . Xong không hết thì mang người thợ biết chuẩn đoán đọc data các hệ thống ,máy ktra nhiệt độ rồi ngồi so coi sensor sai tính năng hay hiệu suất hệ thống kém
Mai ra tiệm rửa xe kêu lấy vòi hơi mạnh xịt vô mấy khe dàn nóng két nước đi . Bụi nó ra đúng là kinh dị nếu trước giờ chưa làm . Thầy thợ nhiều cha nghĩ cao siêu lắm nhưng mấy cái đơn giản lại bỏ qua lo sửa điện .Giải nhiệt kém quạt quay nhiều mau hư ,ồn ,hệ thống lạnh hoạt động liên tục kém hiệu quả hao nhiên liệu

• Like
Reactions: CuBiMi and Osin
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
803
1.557
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
View attachment 3205143
View attachment 3205144
Nó thường gắng vào lốc máy xe thẳng, bác giật nó ra, cho máy chạy, nối cọng dây điện xem nếu quạt quay hay không quay ..sau đó tính tiếp, em hy vọng là cái quạt nó quay, vì cái sensor nầy rẽ rề hà

Bác @PHONG NGUYEN @D23 vào cho ý kiến dùm
Khó nói lắm anh ơi.
Quạt vẫn tiếp tục quay sau khi tắt máy là bình thường. Nhiệt độ máy cao, nhiệt độ bầu xả cao thì quạt vẫn quay để hạ nhiệt.
Trường hợp này bác chủ phải cắm máy chẩn đoán đọc xem nhiệt độ máy có đúng ko.
Vấn đề về quạt thì còn phải xem bộ trở quạt (fan regulator) nữa. Nhiều xe thì bộ này có chip điều khiển luôn. Nếu nó hư thì phải thay.
Vấn đề điều hoà ko mát thì có thể do quạt không chạy nên điều hoà bị ngắt. Cũng có thể liên quan đến gas lạnh ko đủ, lốc tự ngắt hoặc cảm biến áp cao nữa...

• Like
Reactions: Osin