Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
29/8/07
8.005
26.826
113
Chào các bác,
Hiện nay người nhà em đang dính vào một vụ tranh chấp đất đai. Thực ra không phải tranh chấp mà đang bị người khác chiếm đất. Mong các bác OS cho em lời khuyên nên xử lý thế nào trong trường hợp này.
Năm 1992, người nhà em có bán cho ông A mảnh đất khoảng 1,6 ha với giá 36 cây vàng. Người mua đặt cọc 18 cây vàng, còn nợ 18 cây vàng hẹn sẽ trả hết tiền và sang tên đất. Giấy đặt cọc chỉ là giấy viết tay. Sau đó thì người mua xin cho bà cô tạm thời ở trên thửa đất đó. Đến hẹn tra nốt tiền thì người mua không chịu trả, hẹn 5 lần bảy lượt. Người nhà em đã trải qua rất nhiều năm đi đòi nốt số tiền còn lại. Sau đó thì người mua bị vở nợ và đi tù vì dính vào nhiều vụ lừa đảo đất đai kiểu này.
Bà cô người của người mua vẫn tiếp tục xin ở nhờ trên miếng đất đó và sau đó thì mang theo con gái vào ở cùng. Người nhà em thì vì thấy thương tình nên cũng làm cho ở, không làm căng. Sau đó bà ấy chết và đứa con gái tiếp tục ở trên đó. Sau một thời gian thì nó xách theo một thằng dạng giang hồ về ở chung. Rồi nó sang năn nỉ người nhà em xuống xã xin dùm nó cho sửa lại cái nhà kiên cố chút chứ cái nhà cũ nó dột nát hết. Người nhà em lại chấp nhận lần nữa cho nó.
Sau bao năm bên người nhà em vẫn đợi ông kia về để giải quyết theo tình cảm dứt điểm vụ miếng đất. Ông ra tù thì lại lừa đảo tiếp và giờ nghe nói trốn đâu ra nước ngoài luôn. Đất thì hiện tại bây giờ người nhà em đã ra sổ đỏ hết và dĩ nhiên là tên người nhà em.
Gần đây thì con nhỏ xin ở nhờ nó trở mặt là nó bảo đất của ba mẹ nó để lại. Giấy tờ mất hết rồi. Nó ngang nhiên thuê xe về đổ đất để san lấp. Người nhà em đã báo chính quyền địa phương can thiệp. Nó còn ngang nhiên sang chửi bới. Hiện người nhà em đã nộp đơn kiện xuống huyện để đuổi nó đi. Các bác cho em hỏi với tình huống như vậy thì.
  1. Khả năng thắng kiện của nó được bao nhiêu %. Nếu nó chạy chọt cửa nào đó có thể lấy đất mình được không ? Đất người nhà em sổ đỏ mới làm lại năm 2010, giấy vừa mới ký vẫn chưa ráo mực.
  2. Trường hợp kiện tụng này thì mình có nên thuê luật sư không ? Nếu các bác OS nào biết nơi cần tư vấn về luật đất đai hoăc luật sư chuyên giải quyết những vấn đề này thì chỉ giúp em với.
Cảm ơn các bác đã bớt chút thời gian giúp đỡ em.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/3/11
2.439
31.202
113
Sổ đỏ tên mình mà cũng phải kiện sao bác ? vậy ai còn dám cho thuê nhà nữa!

Hạng F
29/8/07
8.005
26.826
113
ngkim2010 nói:
Dạ, nó ở lì trên đất mình mà giờ nó lại nói là đất nó do ba mẹ nó mua để lại. Người nhà em cũng muốn làm một lần cho ra ngô ra khoai, đưa ra pháp luật cho rỏ ràng. Chưa gì thấy đóng án phí hết 45 chai. Mà nó đang cặp với thằng bồ cũng loại giang hồ. Mình muốn xử êm, cho nó mấy trăm triệu đi chổ khác mà nó tham vậy đó.

Hạng F
29/8/07
8.005
26.826
113
ô tô nói:
Bác thắng 95%
Như bác nói thì vẫn còn 5% thua. Em cũng sợ chổ 5% đó nên đang mong các bác OS giới thiệu chổ tư vấn về pháp luật hoặc luật sư nào rành về vụ này một chút.

Hạng B2
5/10/11
147
133
43
OS
manchestervn nói:
ngkim2010 nói:
Dạ, nó ở lì trên đất mình mà giờ nó lại nói là đất nó do ba mẹ nó mua để lại. Người nhà em cũng muốn làm một lần cho ra ngô ra khoai, đưa ra pháp luật cho rỏ ràng. Chưa gì thấy đóng án phí hết 45 chai. Mà nó đang cặp với thằng bồ cũng loại giang hồ. Mình muốn xử êm, cho nó mấy trăm triệu đi chổ khác mà nó tham vậy đó.
Bác cho em hỏi. Họ còn giấy tờ mua đất hồi xưa của bác hay không. Như lời bác kể là họ đã có 18 cây vàng trong mảnh đất đó, coi như họ đã mua và chỉ thiếu tiền của bác thôi?.
Mấy trăm triệu sao cho dễ dàng vậy?

Hạng B2
29/12/10
278
18
18
47
Em nghĩ cao hơn, nếu ra pháp luật thì bác thắng đến 99,99%. Chúng nó chỉ có thể chơi kiểu xã hội đen và/hoặc cù nhầy để bác vất vả, mất thời gian và rốt cuộc phải chấp nhận mất một khỏan tiền nhất định để đòi lại được đất.
Biện pháp:
-Về pháp lý, sổ đỏ tên bác. Nếu thế mà bác vẫn thua, thì em chạy ra mấy dự án quận 9 đang bỏ hoang và cắm cọc làm nhà, sau vài năm viện dẫn trường hợp của bác trước tòa là em được nguyên lô đất????
- Về quan hệ mua bán, nếu giấy đặt cọc có ghi thời hạn hoàn tất thanh toán, ví dụ sau 3 tháng, thì quan hệ mua bán đã không thành do lỗi người mua vi phạm thời hạn thanh toán, và bác được quyền hưởng không 18 cây vàng đặt cọc.
- Trường hợp xấu nhất do quan hệ đặt cọc bị vô hiệu vì một lý do nào đó, bác chỉ phải hoàn lại 100% tiền cọc bằng VND quy từ 18 cây vàng theo thời giá tại thời điểm đặt cọc, không có lãi.
- Như vậy, nếu ra pháp luật, người mua chỉ có thể từ chết tới bị thương. Trước giờ, hòan cảnh này, em chỉ thấy có người mua bị lâm vào tình trạng hoảng loạn chứ không phải là người bán như bác.
- Nếu họ vẫn không chịu hiểu, bác có thể ra tối hậu thư: Nếu sau 1 tháng không trả nhà, thì thậm chí bác còn không "nhớ" ra được họ đã từng đặt cọc 18 cây vàng mà chỉ thuần túy cho "mượn" đất cắm lều ở tạm mà thôi.

Hạng B2
27/9/10
260
9
18
Cái vấn đề là đến 1,6Ha đất lận đó, thời đó thì ko thành vấn đề giờ thì là núi vàng rồi, giờ bác chủ mà cho hộ đó 18 cây mà nó chịu đi mới lạ. Nếu gia đình đó mà sống trực tiếp từ 1992 đến giờ trên đất bác thì bác cũng có phần thua vì là người trực tiếp canh tác trên 17 năm.

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Tarzan76 nói:
Em nghĩ cao hơn, nếu ra pháp luật thì bác thắng đến 99,99%. Chúng nó chỉ có thể chơi kiểu xã hội đen và/hoặc cù nhầy để bác vất vả, mất thời gian và rốt cuộc phải chấp nhận mất một khỏan tiền nhất định để đòi lại được đất.
Biện pháp:
-Về pháp lý, sổ đỏ tên bác. Nếu thế mà bác vẫn thua, thì em chạy ra mấy dự án quận 9 đang bỏ hoang và cắm cọc làm nhà, sau vài năm viện dẫn trường hợp của bác trước tòa là em được nguyên lô đất????
- Về quan hệ mua bán, nếu giấy đặt cọc có ghi thời hạn hoàn tất thanh toán, ví dụ sau 3 tháng, thì quan hệ mua bán đã không thành do lỗi người mua vi phạm thời hạn thanh toán, và bác được quyền hưởng không 18 cây vàng đặt cọc.
- Trường hợp xấu nhất do quan hệ đặt cọc bị vô hiệu vì một lý do nào đó, bác chỉ phải hoàn lại 100% tiền cọc bằng VND quy từ 18 cây vàng theo thời giá tại thời điểm đặt cọc, không có lãi.
- Như vậy, nếu ra pháp luật, người mua chỉ có thể từ chết tới bị thương. Trước giờ, hòan cảnh này, em chỉ thấy có người mua bị lâm vào tình trạng hoảng loạn chứ không phải là người bán như bác.
- Nếu họ vẫn không chịu hiểu, bác có thể ra tối hậu thư: Nếu sau 1 tháng không trả nhà, thì thậm chí bác còn không "nhớ" ra được họ đã từng đặt cọc 18 cây vàng mà chỉ thuần túy cho "mượn" đất cắm lều ở tạm mà thôi.
Có 2 vấn đề của bác.
Thứ nhất : Đạo đức con người ở chúng ta. Có 2 vế.
Bác : nên trả lại họ 18 cây vàng. Coi như đó là 1 cách mình thể hiện tình cảm con người với con người.
Họ : cố ý muốn chiếm đất chưa thuộc về mình.
Ở đây bác nên bỏ chút thời gian tìm hiểu xem coi người mua có con gì không hay liên lạc đc vơi họ không. Trả lại đc trực tiếp cho họ là tốt đẹp nhất.
Pháp lý : bác đúng 100%.
Về quan hệ dân sự mua bán. Bác không có lỗi chi hết. Và người hiện ở trên đất của bác cũng không có quan hệ máu thịt với người mua. Như vậy ra chính quyền bác cũng ăn chắc. Nếu muốn dùng đến giang hồ. 1 nốt nhạc thằng kia đi xa lắm.

Hạng B1
6/1/11
89
0
16
41
OS
Em nhiều chuyện cho em hỏi thêm bác chủ. 1.6ha người nhà bác có canh tác cùng người ta trên mảnh đất đó hay chỉ có mình họ canh tác suốt mười mấy năm vậy?

Status
Không mở trả lời sau này.