Hạng C
17/5/07
623
25
18
48
Hờ Cờ Mờ
chu_bo_doi nói:
Emdangtaplai nói:
Nhảm bà cố, chuyện sử dụng điện có liên quan ếch gì đến xăng với cộ. KHông rành về nguyên lý hoạt động xe thì đừng có nói mò làm bà con mất công tin vớ vẩn
không nhảm bác ạ, bác chỉ cần suy nghĩ xem là điện nạp vào bình là từ đâu ra??????????????? do điện máy cung cấp cho bộ sạc sạc vào bình. Vậy thì lấy gì chạy máy................?
Cái này tương tự như bác chạy máy phát điện. Nếu bác sử dụng 10 máy vi tính thì 1 giờ bác hết 3 lít xăng, nhưng khi bác chạy 20 máy tính thì bác hết 5 lít xăng. Khi ko có máy vi tính nào chạy thì bác mất 1 lít xăng (số lít xăng ở đây chỉ là ví dụ thôi, không chính xác đâu nhé). Tương tự cho chiếc xe, rỏ nhất là máy lạnh. Máy lạnh cũng chạy nhờ nguồn điện (giống nghe nhạc), khi xe chạy ko máy lạnh thì lượng xăng tiêu hao 8 lít/ 100km, khi bật máy lạnh thì lượng xăng tiêu hao khoảng 9lit1/100 km.

Vậy có thể kết luận có căn cứ là: tất cả các thiết bị điện trong xe khi hoạt động điều làm hao xăng.

đọc cái phần suy luận của bác, em nhớ 1 câu chuyện cười đã đọc đâu đó, đại loại thế này:
"bà ngoại sinh ra mẹ, rồi mẹ sinh ra ta. Thế tại sao không kiu bà ngoại sinh ra ta luôn cho nó đỡ....... Hao xăng?"

Hạng C
24/5/08
887
167
43
www.facebook.com
linh_allcar nói:
Sáng nay e có cafe đàm đạo với các bác S.O.S và e được biết thêm vài nguyên nhân vô tình cũng gây ra hiện tượng hao xăng mặc dù vẫn chưa biết rõ tỉ lệ hao là bao nhiêu
Ngoài các vấn đề thường hao xăng mà các bác đều biết như là bật điều hòa,áp suất lốp ko đều,ko thường xuyên bảo dưỡng xe,thói quen chạy xe của bác nào thích cảm giác dính lưng và nhiều nguyên nhân khác nữa.
Nguyên nhân hao xăng sau đây e nêu ra lại liên quan đến phần điện các bác ah :
- Nghe nhạc,nghe radio.Nếu xe nào gắn thêm màn hình,độ loa công suất lớn thì mức tiêu thụ xăng sẽ cao hơn so với xe ko gắn thêm gì cả.<span style=""background-color: #ffff99; color: #ff0000;"">Khi xe tắt máy mà chúng ta vẫn nghe nhạc thì vẫn hao xăng nha các bác </span>
- Đèn chiếu sáng của xe cũng tiêu hao 1 lượng xăng nha các bác,<span style=""color: #ff0000; background-color: #ffff99;"">dù các bác ko nổ máy mà vẫn mở đèn thì xăng vẫn hao hụt</span>
- Gạt nước mưa,gắn thêm đèn trang trí,bấm kiếng cửa sổ lên xuống nhiều.... cũng hao 1 lượng xăng
Riêng các xe đời mới thì e nghĩ mức độ hao xăng sẽ cao hơn xe cũ ( tất cả liên quan về phần điện nha các bác) vì xe hơi đời mới chủ yếu sử dụng phần mềm quản lý xe như các hệ thống ABS,túi khí,Tự cân bằng trọng lực của xe,cảm ứng xung quanh xe,camera de..........
Các bác có cao kiến gì ko ah,những nguyên nhân trên là do e đi lượm lặt về chứ ko phải là của e nghĩ ra ah:):):),còn nhiều nguyên nhân về phần điện lắm nhưng e liệt kế ra ko nổi:):):)
Bình ắc quy châm bằng xăng àh, em chưa hiểu ý bác lắm

Hạng C
28/2/12
893
2.035
93
HCM city
xe lo nói:
linh_allcar nói:
Sáng nay e có cafe đàm đạo với các bác S.O.S và e được biết thêm vài nguyên nhân vô tình cũng gây ra hiện tượng hao xăng mặc dù vẫn chưa biết rõ tỉ lệ hao là bao nhiêu
Ngoài các vấn đề thường hao xăng mà các bác đều biết như là bật điều hòa,áp suất lốp ko đều,ko thường xuyên bảo dưỡng xe,thói quen chạy xe của bác nào thích cảm giác dính lưng và nhiều nguyên nhân khác nữa.
- Nghe nhạc,nghe radio.Nếu xe nào gắn thêm màn hình,độ loa công suất lớn thì mức tiêu thụ xăng sẽ cao hơn so với xe ko gắn thêm gì cả.Khi xe tắt máy mà chúng ta vẫn nghe nhạc thì vẫn hao xăng nha các bác
- Đèn chiếu sáng của xe cũng tiêu hao 1 lượng xăng nha các bác,dù các bác ko nổ máy mà vẫn mở đèn thì xăng vẫn hao hụt
- Gạt nước mưa,gắn thêm đèn trang trí,bấm kiếng cửa sổ lên xuống nhiều.... cũng hao 1 lượng xăng
Riêng các xe đời mới thì e nghĩ mức độ hao xăng sẽ cao hơn xe cũ ( tất cả liên quan về phần điện nha các bác) vì xe hơi đời mới chủ yếu sử dụng phần mềm quản lý xe như các hệ thống ABS,túi khí,Tự cân bằng trọng lực của xe,cảm ứng xung quanh xe,camera de..........
Các bác có cao kiến gì ko ah,những nguyên nhân trên là do e đi lượm lặt về chứ ko phải là của e nghĩ ra ah:):):),còn nhiều nguyên nhân về phần điện lắm nhưng e liệt kế ra ko nổi:):):)
Em không hiểu lắm những chỗ bôi đen,xe tắt máy động cơ không hoạt động thì sao lại hao xăng ???
Bác nào rành khai sáng giúp em với ;)
Đúng ra,trong thời điểm này thì chỉ hao lượng điện chứa trong bình ắc-quy thôi chứ không hao gì đến xăng cả!Quan trọng là sau đó,khi bác khởi động máy xe để đi thì động cơ phải làm việc nhiều hơn để kéo dinamo sạc bù vào lượng điện tổn hao của ắc-quy do bác xài trước đó cho đến khi bình đã được sạc đầy với một mức dung lượng định trước nào đó thì bộ phận ngắt chế độ sạc sẽ tự động kích hoạt.Dinamo lúc này tuy vẫn chạy nhưng tải đã nhẹ hơn rất nhiều so với khi phải sạc trước đó--> Động cơ xe làm việc nhẹ nhàng hơn-->Đỡ hao xăng hơn!

Hạng C
28/2/12
893
2.035
93
HCM city
lydung nói:
linh_allcar nói:
- Nghe nhạc,nghe radio.Nếu xe nào gắn thêm màn hình,độ loa công suất lớn thì mức tiêu thụ xăng sẽ cao hơn so với xe ko gắn thêm gì cả.<span style=""background-color: #ffff99; color: #ff0000;"">Khi xe tắt máy mà chúng ta vẫn nghe nhạc thì vẫn hao xăng nha các bác </span>
- Đèn chiếu sáng của xe cũng tiêu hao 1 lượng xăng nha các bác,<span style=""color: #ff0000; background-color: #ffff99;"">dù các bác ko nổ máy mà vẫn mở đèn thì xăng vẫn hao hụt</span>
Bình ắc quy châm bằng xăng àh, em chưa hiểu ý bác lắm
He he,bác chưa hiểu hết ý của bác chủ mà lại hỏi khó bác chủ nữa!Bác hãy nghĩ rộng ra một chút đi:Tiền,mình có ăn được đâu?Nhưng vào nhà hàng mà trong túi bác không có tiền thì chỉ có nước hút gió mà thôi!:DChỉ là vấn đề quy đổi chuyển hóa năng lượng thôi mà!

Hạng D
27/6/10
1.546
2.354
113
37
Việc sử dụng nhiều thiết bị điện tiêu hao năng lượng dẫn đến bị hao xăng hơn là đúng. Bác chủ lượm lặt được những thông tin đâu đó nhưng chắc cũng không hiểu rõ nguyên lý (em đoán thế) nên phát biểu không được chính xác lắm hay ít nhất gây mù mờ. Làm cho mấy bác khác học thức uyên thâm tỏ ra nguy hiểm quá.
Em mà nói thêm mấy bác lại nói em nguy hiểm :D
Em chỉ xác nhận là năng lượng không phải tự nhiên sinh ra

Hạng B2
3/1/12
366
153
43
RangerOne nói:
xe lo nói:
linh_allcar nói:
- Nghe nhạc,nghe radio.Nếu xe nào gắn thêm màn hình,độ loa công suất lớn thì mức tiêu thụ xăng sẽ cao hơn so với xe ko gắn thêm gì cả.Khi xe tắt máy mà chúng ta vẫn nghe nhạc thì vẫn hao xăng nha các bác
- Đèn chiếu sáng của xe cũng tiêu hao 1 lượng xăng nha các bác,dù các bác ko nổ máy mà vẫn mở đèn thì xăng vẫn hao hụt
Em không hiểu lắm những chỗ bôi đen,xe tắt máy động cơ không hoạt động thì sao lại hao xăng ???
Bác nào rành khai sáng giúp em với ;)
Đúng ra,trong thời điểm này thì chỉ hao lượng điện chứa trong bình ắc-quy thôi chứ không hao gì đến xăng cả!Quan trọng là sau đó,khi bác khởi động máy xe để đi thì động cơ phải làm việc nhiều hơn để kéo dinamo sạc bù vào lượng điện tổn hao của ắc-quy do bác xài trước đó cho đến khi bình đã được sạc đầy với một mức dung lượng định trước nào đó thì bộ phận ngắt chế độ sạc sẽ tự động kích hoạt.Dinamo lúc này tuy vẫn chạy nhưng tải đã nhẹ hơn rất nhiều so với khi phải sạc trước đó--> Động cơ xe làm việc nhẹ nhàng hơn-->Đỡ hao xăng hơn!
Chủ đề này dài 8 trang - em nghĩ do bác chủ không giải thích rõ nên có nhiều ý kiến vậy. Nếu nói lại như Bác RangerOne thì sẽ dễ hiểu và không còn ai thắc mắc.

Hạng F
14/9/04
9.907
28.692
113
Q3
Hihi các bác tranh nựng nghe vui ghê. Cái máy charge ( Dynamo hay Alternator ) khi có tải củng chẳng là bao đâu các bác ợ, chẳng ảnh huởng đến cái engine đang nổ kia là bao đâu , so với AC .

Và khi tiết chế ngắt charge, Alternator cũng vẫn thế thôi , vẫn phát điện ra , dòng đi6ẹn khg chạy vào accu thui

Hạng B2
6/9/11
372
88
28
Xăng có đắt thì cũng chưa phải là vàng. Bác có không nghe nhạc cả ngày thì cũng không tiết kiệm nổi cho 1 lần lút cán. Bác có dùng dây kéo gạt nước cũng chỉ đủ xăng cho 1 phút chạy máy lạnh. Còn em khi đã được khuyên những lời đó thì em bán xe đi xe đạp luôn.

Hạng C
28/2/12
893
2.035
93
HCM city
Nam_Viet nói:
Xăng có đắt thì cũng chưa phải là vàng. Bác có không nghe nhạc cả ngày thì cũng không tiết kiệm nổi cho 1 lần lút cán. Bác có dùng dây kéo gạt nước cũng chỉ đủ xăng cho 1 phút chạy máy lạnh. Còn em khi đã được khuyên những lời đó thì em bán xe đi xe đạp luôn.
Ở đây bác chủ chỉ nêu ra những nguyên nhân có thể làm cho xe hao xăng hơn thôi mà bác!Bác ấy đâu có khuyên đừng nghe nhạc hoặc đừng xài những tiện nghi có trong xe đâu!Thực ra,theo kinh nghiệm của riêng em,nếu đã quan tâm đến vấn đề tiết kiệm xăng thì cách chạy của mỗi tài xế mới là quan trọng nhất!