Hạng C
23/9/20
850
7.167
93
Vios hơn City ở phanh đĩa sau thì phải, còn lại nhang nhác nhau

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
Trừ khi bác thật sự thích sedan và chỉ muốn mua sedan thì em không có ý kiến. Còn nếu với 700tr thì em nghĩ bác nên mua 1 con 5+2 MPV. Nhà bác 2 vc + 2 con thì coi như là ngồi hết ghế, đi xa thì MPV/CUV tiện hơn, hành lý cũng trong xe dễ lấy lúc xe chạy. Về quê đường xá mấp mô thì gầm cao sẽ ngon hơn.
em cũng thấy 700tr thì cứ quất con Xpander pre là hợp nhất. Hay đi đường xa thì ngồi con sedan nó không thể khỏe bằng ngồi 1 con gầm cao được, đặc biệt khi đi đêm thì càng thấy rõ sự khác biệt. Chưa kể Xpander nó cũng rộng hơn mấy con sedan cỡ B. Ai "chê" mình chạy xe dịch vụ thì đó là chuyện của họ. Người trực tiếp dùng xe, và sướng/khổ cùng nó là mình và gia đình mình. Họ không chịu đựng thay mình, cũng chả cho mình hưởng ké cái gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
6/1/15
623
1.080
93
Sài Gòn
benkhang.500px.com
Hj moj người, tình hình là em dự định mua xe vào cuối năm nay để gia đình (vc e và 2 bé) có thể chạy về quê và đi chơi dịp tết luôn! vì mua xe lần đầu nên cũng còn bỡ ngỡ.

Kinh tế gia đình mua xe được khoảng 6-700tr nên lúc đầu em có nhắm mấy xe cỡ C bản thấp như Mazda3, Civic, Altis. Nhưng mấy ông anh và nhiều người bảo là cứ tìm xe full option mà mua, nên lựa đi lựa lại em thấy City RS ổn nhất, đẹp vừa mắt, uy tín với an toàn, vừa túi tiền. Cerato thì ko thích lắm, Vios thì trông giống xe dịch vụ quốc dân nhưng thấy bán chạy.

So sánh thì thấy City RS có màn 8 inch với 8 loa khá xịn, đèn Led, máy 1.5L 120 mã lực, mấy trang bị an toàn cần thiết như abs, ebd, ba, túi khí 6 cái… cũng đầy đủ. Em so City với Mazda2, almera thì thấy hơn nhiều từ màn hình đến số loa, công suất cũng mạnh hơn. Nếu so với mazda3 thì cũng không thua nhiều dù xe nhỏ hơn.

Nhờ các bác tư vấn xem giúp em City rs có đáng mua không? Vận hành và độ bền cũng như bảo trì bảo dưỡng thế nào so với các xe sedan trong tầm tiền? em ở Q12, HCM. Cảm ơn mọi người nhiều.

View attachment 2798584
*Ảnh minh họa
View attachment 2798585View attachment 2798586
City RS ngồi lái mang lại nhiều thích thú cho bạn: xe chạy êm ái hơn các xe cùng dòng và giá tiền, bảo dưỡng cũng rẻ, chạy bốc hơn các xe cùng dung tích (cả 1.6) không turbo.

Khuyết là ngồi lái nghe tiếng ồn lốp xe to hơn các xe khác (đặc trưng xe Honda), mở nhạc nghe sẽ không còn thấy ồn.

Với 700tr bạn có thể xem các xe MPV cùng máy 1.5 như Xuzuki XL7, Mit Xpander, To Avanza nhưng các xe này ngồi chạy thấy máy yếu, không ẻm ái như Sedan, được cái chở thêm nhiều người hơn.

9/7/20
745
1.030
93
28
Chờ elantra về rồi mua.
Còn ông nào khuyên mua mpv đi thì thôi sắm đại con 16 chỗ đi cho rộng luôn.

Hạng B1
24/8/22
91
126
33
34
Em cũng đang có ý định y như bác thớt. Cũng định gắng kiếm tiền mua xe cuối năm để đi tết nội ngoại do đã có thêm ku cậu. Nhưng mà em không thích dòng B, do nóc nhà muốn xe phải rộng rãi nên chỉ ngó dòng C trở lên. Tài chính sắp tới của em cũng y như bác thớt luôn. Em nghĩ bác nên nghía qua m3 hoặc k3 xem sao. Thử deal giá với sale xem, biết đâu lấy được bản luxury m3 giá tròm trèm 700. Em không phải sale hay seeder mazda nhé. Chỉ là em cũng ưng dòng này nên recommend thôi. Chúc bác sớm lấy được con xe phù hợp

Hạng C
30/11/21
620
906
93
37
Trừ khi bác thật sự thích sedan và chỉ muốn mua sedan thì em không có ý kiến. Còn nếu với 700tr thì em nghĩ bác nên mua 1 con 5+2 MPV. Nhà bác 2 vc + 2 con thì coi như là ngồi hết ghế, đi xa thì MPV/CUV tiện hơn, hành lý cũng trong xe dễ lấy lúc xe chạy. Về quê đường xá mấp mô thì gầm cao sẽ ngon hơn.
chuẩn cmnl, mần chiếc MPV gầm cao rộng thoáng đi cho sướng, ngồi lái cũng đã hơn mấy con sedan nhiều

Hạng B1
24/8/22
91
126
33
34
chuẩn cmnl, mần chiếc MPV gầm cao rộng thoáng đi cho sướng, ngồi lái cũng đã hơn mấy con sedan nhiều
Hông biết các bác thấy sao, chứ em thấy mấy con MVP ở VN nó cứ mất cân đối thế nào í. Khung xe thì to mà lắp 4 quả bánh như bánh xe lam ngày xưa dưới quê em. Kiểu nhìn nó cứ là lạ ngồ ngộ. Hay do gu thẩm mỹ của em tệ quá ta.

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
Hông biết các bác thấy sao, chứ em thấy mấy con MVP ở VN nó cứ mất cân đối thế nào í. Khung xe thì to mà lắp 4 quả bánh như bánh xe lam ngày xưa dưới quê em. Kiểu nhìn nó cứ là lạ ngồ ngộ. Hay do gu thẩm mỹ của em tệ quá ta.
Nói vậy là bác chưa thấy con xpander 2022 rồi. Mâm với bánh vậy mà bác còn chê nó thiếu cân đối so với thân xe nữa thì chịu ...