Hi các bác, em có chạy Kia MN 2012, xe nhập lướt Hàn,

Tình trạng xăng cộ em nó như sau, xe đi được hơn 14.000km

Em đổ 850k tiền xăng A92 chạy được khoảng gần 350km.
Chạy đường hỗn hợp về tỉnh và chạy hỗn hợp TT Sài Gòn, đi lúc 2 người lúc 4 người. Tính ra như vậy là quá hao đúng ko các bác.
Lúc trước em chạy xe MN Trường Hải đời 2011 form cũ ko hao như vậy.

EM nghĩ lý do hao như sau:
- Em nghĩ lý do đầu tiền là do máy, thiết kế 3 máy, 1.0l, qua yếu nếu chở đủ 4 người, máy hoạt động hiệu suất cao, vòng tua lớn.. chạy ko có trớn nhiều nên lúc nào cũng ăn uống xăng.
- Vì xe nhập thiết kế cho thị trường nội địa Hàn Quốc, khí hậu ôn đới, còn bên mình khí hậu nhiệt đới nên máy lạnh hoạt động liên tục...(cái này em cũng k rành lắm).
---- còn nhiều lý do khác mời các bác bình loạn à.

*** Qua đây các bác chạy xe Picanto Trường Hải 4 máy dung tích 1.25L các bác cho ý kiến về tình trạng xăng cộ nhé, xin cảm ơn các bác ạ.

Hạng B2
11/11/12
283
190
43
Xe em Kia Morning 2009 nhập, đi được 23,000 KM, đổ 750k tiền xăng A92, đi được 350km. Em cũng đi đường hỗn hợp như bác.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.826
113
Em ơi Sài Gòn phố
Nếu chạy hỗn hợp đường dài thì như vậy hơi hao, tính ra hơn 9l/100km.

Xe em chạy Vũng Tàu- Sài Gòn đổ 600k xăng 92, chạy đi rồi qua Bình Châu, về đến Sài Gòn tính ra cũng khoảng 350km mà còn 1/4 bình xăng, tính ra Morning của em 2011 chỉ khoảng 6,5l/100km nếu chạy hỗn hợp.

bullkeo nói:
Nếu chạy hỗn hợp đường dài thì như vậy hơi hao, tính ra hơn 9l/100km.

Xe em chạy Vũng Tàu- Sài Gòn đổ 600k xăng 92, chạy đi rồi qua Bình Châu, về đến Sài Gòn tính ra cũng khoảng 350km mà còn 1/4 bình xăng, tính ra Morning của em 2011 chỉ khoảng 6,5l/100km nếu chạy hỗn hợp.
xe bác như vậy quá hợp lý, trước em đi cũng xe TH form 2011, chạy cũng tầm 7l đường hỗn hợp thôi, em nghĩ MN 2012 nhập 3 máy đi quá yếu nên quá hao, gần 10l/100km.
Kinh khủng thiệt.

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
Uh, đang chạy thử KM2011 đúng là khoảng 7lit/100km đang nghĩ là hao nên tính ra hãng kiểm tra lại, thấy mấy bác nói xe bác cũng thế >>> yên tâm gùi, thanks các bác!!!

Hạng C
8/3/12
888
273
83
ShopAuto.Vn - TP.HCM City
Mọi người đừng quá bận tâm về xăng quá,nguyên nhân hao xăng hay ít hao hơn nó gồm 3 yếu tố nhé,em thử liệt kê thử các bác có thấy đúng ko nha!!xe VN hơn xe Nhập chỉ có 8 mã lực thui
  1. Do người lái (cứ đang ga ào ào thì xe nào chịu cho nỗi),cách khắc phục chạy đều chân ga,nếu đang full tải ko nên đạp ép chân ga quá,em nói ngắn gọn thui chứ cái này nó hơi dài dòng 1 tí hehe
  2. Do xăng (bác cứ đổ xăng 95 mà chạy thui) cách khắc phục ko nên tiết mấy trăm đồng mà đổ xăng 92 làm chi,mua xe mấy trăm triệu mà tiết mấy trăm đồng đó thì hơi kì hehe!!nếu mún Tk hơn các bác sử dụng Octans sẽ giúp cho xăng đạt hiểu quả đốt cháy hoàn toàn cao hơn
  3. Do máy (em nge có bác nói 3 máy hao hơn 4 máy à??vậy em hỏi ngược lại nhé,Camry 3.5Q động cơ V6 273 mã lực hao hơn BMW 528i N20 4xylanh 2.0 245 mã lực Turbo xe nào hao hơn,bác có dám nói xe BMW hao hơn Camry ko??)

MinhAnh253 nói:
Mọi người đừng quá bận tâm về xăng quá,nguyên nhân hao xăng hay ít hao hơn nó gồm 3 yếu tố nhé,em thử liệt kê thử các bác có thấy đúng ko nha!!xe VN hơn xe Nhập chỉ có 8 mã lực thui
  1. Do người lái (cứ đang ga ào ào thì xe nào chịu cho nỗi),cách khắc phục chạy đều chân ga,nếu đang full tải ko nên đạp ép chân ga quá,em nói ngắn gọn thui chứ cái này nó hơi dài dòng 1 tí hehe
  2. Do xăng (bác cứ đổ xăng 95 mà chạy thui) cách khắc phục ko nên tiết mấy trăm đồng mà đổ xăng 92 làm chi,mua xe mấy trăm triệu mà tiết mấy trăm đồng đó thì hơi kì hehe!!nếu mún Tk hơn các bác sử dụng Octans sẽ giúp cho xăng đạt hiểu quả đốt cháy hoàn toàn cao hơn
  3. Do máy (em nge có bác nói 3 máy hao hơn 4 máy à??vậy em hỏi ngược lại nhé,Camry 3.5Q động cơ V6 273 mã lực hao hơn BMW 528i N20 4xylanh 2.0 245 mã lực Turbo xe nào hao hơn,bác có dám nói xe BMW hao hơn Camry ko??)
Cái nào bác nói cũng đúng, nhưng em có thắc mắc cái thứ 3.
Xe ba gác máy chở 1 tấn hàng chất lên kồng kềnh và xe container chở 1 tấn hàng cùng 1 đoạn đường xe nào hao xăng hơn ???
Em ko rành xe cộ lắm k hiểu thì hỏi ạ, hihi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/3/12
888
273
83
ShopAuto.Vn - TP.HCM City
bác so sánh khập khiễng quá,nếu bác nói vậy em nói lại bác suy nghĩ và động não thêm 1 chút nhé!!Camry 3.5Q V6 273 mã lực và LS600HL 5.0L 475 mã lực chạy cùng 1 đoạn đường hỏi ngược lại bác xe nào ngốn xăng hơn!!bác cần chứng minh ko gặp em lun cho nhanh,nhà em có đủ 3 chiếc xe như em nói trên,mời bác với em chạy thữ vài vòng chơi
Bác chủ Vd làm em suy nghĩ dữ quá,hehe!!3 gác mà chỡ 1 tấn hàng hả??em củng công nhận 3 gác chở đc đó nhưg chia thành nhìu phần nhỏ và chở thành nhìu lần!!chứ chở 1 lúc thì em chưa thấy bao h hehe!!Vậy em Vd cho bác thêm 1 cái để bác suy nghĩ 3 con ngựa ăn cỏ và 4 con ngựa ăn cỏ hỏi bác chủ là 3 con ăn nhìu hơn 4 con chắc??

Last edited by a moderator: