Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
RE: Nhìn gương thế nào là chuẩn?

Tùy tình huống mà nhìn vào gương nào bác ạ, còn cách tốt nhất vẫn phải nhìn kết hợp cả 3 gương nếu có thể. Đi đường trường thì nhìn gương trong xe cho tiện và chính xác lúc muốn phanh gấp, vì gương này sẽ xác định được khoảng cách xe sau chính xác nhất! còn đang chạy nhanh nếu có xe sau mà nhìn gương hậu hai bên khi phanh gấp thì dễ tèo:)

Hạng B1
17/10/05
51
81
18

Theo em trong 3 gương thì nhìn gương hậu là quan trọng nhất vì có được toàn cảnh ở đằng sau, biết đằng sau có loại xe gì, chạy như thế nào, ông nào sắp vượt mình, ông nào phanh kém mình ... để mình còn chuẩn bị từ xa. Nhìn hai gương hai bên khi vào cua để tránh bị húc vào sườn thôi.

Hạng B2
12/3/07
351
36
28

Các bác đi 2 bánh cẩn thận với mấy cái xe tải nhỏ nhé. Họ đóng thùng nên cái gương giữa này mất tác dụng luôn... Cho nên mình ở đằng sau họ đâu có nhìn thấy...

Trích đoạn: minhtit

Thi lấy bằng lái xe ở nước ngoài không nhìn gương hậu trong xe trong khi lái là bị cho rớt luôn đấy bác ạ

Mặc dù có gương giữa, nhưng ở nước ngoài lùi xe mà không quay đầu về sau là cũng trượt luôn, còn ở VN thì....chỉ cần nhìn gương thôi.

Hạng C
27/6/04
523
7
28
53

Trích đoạn: bomdien

Em thì em liếc đủ 3 gương...thói quen rùi...

Đúng bài nhất, em ghét nhất mấy bác khi lùi xe quay đầu nhìn mà bày đặt gác một tay lên lưng ghế phụ ra vẻ ta đây:mad:,... cơ bản chưa có mà hay làm dáng!:D

Hạng B2
12/3/07
351
36
28

Trích đoạn: lehung

Đúng bài nhất, em ghét nhất mấy bác khi lùi xe quay đầu nhìn mà bày đặt gác một tay lên lưng ghế phụ ra vẻ ta đây:mad:,... cơ bản chưa có mà hay làm dáng!:D

Khi lùi xe đặt gác một tay lên lưng ghế phụ và quay đầu nhìn về phía sau là đúng bài theo kiểu nước Ngoài đó bác...:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Ghế lái kéo ra trước nhiều (do chân ngắn), kính trong sẽ khó sử dụng vì ngay trên đầu chứ không trước mặt:D Nhưng sao nhìn kính trong thì các vật cản phía sau luôn gần xe hơn so kính hai bên?[8|]

Hạng B1
10/8/07
57
0
0
TP.HCM

Trích đoạn: Diamond

Khi lùi xe đặt gác một tay lên lưng ghế phụ và quay đầu nhìn về phía sau là đúng bài theo kiểu nước Ngoài đó bác...:D
Đó là phương pháp dze xe có sát xuất an toàn cao nhất theo em biết. Đúng là bên
nước ngoài khi lùi xe người ta sử dụng kiểu này. Còn vụ làm dáng , làm màu gì đó
thì em ko biết. :D :D

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

... ặc, bác ra đề khó thấy bà :D[:-]
Trích đoạn: Thanh Hai
Đi đường tôi hay đảo mắt qua gương trái và gương phải, nhưng còn gương giữa (ở trong xe) rất ít dùng. Có anh bạn bảo nhìn gương giữa mới chính xác. Nhưng tôi nhìn gương giữa lại thấy xe đằng sau như gần hơn, có lúc tưởng như người ở xe sau ngồi ngay sau hàng ghế lái của mình.
Lại nữa, gương trái và gương phải mình hay lau nên nhìn trong, rõ hơn. Còn gương giữa nhìn qua kính sau mà nhiều lúc kính bẩn nên nhìn không rõ lắm.
Tôi muốn hỏi kinh nghiệm các bác tài khác nhìn gương như thế nào?
Tui cũng như bác : nhìn hông rõ, thì ngừng xe, lau rửa cho sạch, chứ seo bác :D

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Trích đoạn: phantan

Ghế lái kéo ra trước nhiều (do chân ngắn), kính trong sẽ khó sử dụng vì ngay trên đầu chứ không trước mặt:D Nhưng sao nhìn kính trong thì các vật cản phía sau luôn gần xe hơn so kính hai bên?[8|]

Kéo ghế lái ra trước thì chỉnh kính xuống là ok thui mà bác!
Kính hai bên thiết kế kiểu gương cầu để quan sát hai bên rộng hơn nên nhìn vật hiện ra thấy xa hơn thui, Bác để ý sẽ thấy trên gương hai bên có dòng " Objects in the mirror are closer than it appears" ( không biết câu này có đúng không, em chỉ nhớ nhìn qua một vài lần, xêm thì không có thứ này, bác này confirm giúp phát)
Lùi xe vào đậu sát hai xe khác hay trong đường hẹp nhiều vật cản mà cứ ngoái cổ nhìn đằng sau thì dễ tèo, coi chừng xe mình bẹp đít bên hông, còn gây hại cho người khác nữa. Nhìn kính hậu hai bên là chính xác nhất, ngoái cổ lại trước khi lùi chỉ để quan sát tổng thể chung quanh thôi các bác ạ. Ở nước ngoài đường rộng, bãi đậu xe cũng vậy nên ngoái lại nhìn để de cho nó nhanh, chứ ở VN đường hẹp, người đông, hai bên cọ quẹt...ôi thôi, cái này mà ngoái cổ nhìn thì chết chắc.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Trích đoạn: Mr.Tuan

Trích đoạn: Diamond

Đó là phương pháp dze xe có sát xuất an toàn cao nhất theo em biết. Đúng là bên
nước ngoài khi lùi xe người ta sử dụng kiểu này. Còn vụ làm dáng , làm màu gì đó
thì em ko biết. :D :D

Tôi chưa lùi xe như vậy bao giờ, nhưng thiết nghĩ nếu định quay đầu lại mà hai tay vẫn để trên vô-lăng thì rất khó. Gác một tay lên ghế phụ là để mở góc vặn người sang phải cho dễ nhìn về phía sau. Và như vậy cũng mới tránh bị lấp tầm nhìn bởi cái tựa đầu đằng sau.

Cánh tay gác lên ghế phụ cũng giữ cho người khỏi bị xoay trở lại về phía trước, điều này cần thiết khi lùi xe một quãng dài.