Hạng D
10/6/05
1.147
6
38
60
GMFC
RE: Nhìn gương thế nào là chuẩn?

theo em cái gì mà nhà sản xuất thiết kế ra đều có tác dụng của nó, nên khi lái xe ta nên dùng cả ba là tốt nhất. Với lại có quan sát kiếng thì tốc độ của các bác cũng sẽ giảm theo đảm bảo cho việc quẹo cua an toàn hơn

Hạng D
3/7/04
2.051
826
113
Cù Lao Ông Chưởng

em thì nhìn cả 3 khi chạy tới , khi lùi xe thì cũng choàng tay ghế phụ ngoáy cổ nhìn về phía sau ... làm dáng ....( chậm chút, mỏi cổ quá).... em cũng ko biết em mắc cái tật quan sát cả 3 gương khi nào, hình như là nó bẩm sinh thì phải ...:D

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Trích đoạn: MINA
Bác rẽ phải thì ngó gương trái làm giề???:D
2 bánh nó đi ngược chiều cả tỉ, bác ơi :D
Tại tui cũng đi 2 bánh ngược chiều nên rành lắm :D
Dzọt [:-]

Hạng B1
10/8/07
57
0
0
TP.HCM

Trích đoạn: BANH_TET

Tui xác nhận : cái dzụ choàng tay phải lên lưng ghế phụ, hông kóa phở mần dáng, mà do VN mình mần theo Giáo trình của Pháp, từ thời Pháp mới rinh 4 bánh qua VN hồi đầu Thế kỷ XX lận :D
Tuy nhiên, trước ghi gác, các bác coi chừng bị lão chồng nàng mần thịt đó nhe :D[:'(][:eek:]
Bác Bánh tét giỡn vui hé. Thấy cái nick của Bác thèm thịt kho hột vịt ăn mấy ngày tết quá. :D:D

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Em từ lúc biết lái đến giờ lùi chỉ toàn nhìn gương thôi, cả 3 gương. vì lúc mới lái thằng bạn nó chạy lâu năm thấy em lùi cứ quay đầu nhìn phía sau nó cười bảo như thế không xì tin, thế là từ đó trong đầu cứ nghe lãng vãng câu nói của nó mãi thành thói quen. Nhưng lâu lâu lùi xe ngoáy đầu ra sau lại thấy yên tâm hơn mới lạ

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Bác rẽ phải thì ngó gương trái làm giề???:D
2 bánh nó đi ngược chiều cả tỉ, bác ơi :D
Tại tui cũng đi 2 bánh ngược chiều nên rành lắm :D
Dzọt [:-]
Em vẫn chưa hiểu???:(Hay tai em dốt quá???
Bác nhìn gương trái thì chỉ thấy thằng đi sau bác,bên dìa trái,vậy khi bác rẽ phải,thì thằng đó nó có trèo qua được xe bác đâu mà bác cán phải nó hay nó đâm vào bác.Các bác hình dung lại xem giúp em với,trí tưởng tượng của em kém quá!
Chuyện 2 bánh đi ngược chiều thì bác nhìn gương trái đâu có thấy?????????

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Em vẫn chưa hiểu???:(Hay tai em dốt quá???
Bác nhìn gương trái thì chỉ thấy thằng đi sau bác,bên dìa trái,vậy khi bác rẽ phải,thì thằng đó nó có trèo qua được xe bác đâu mà bác cán phải nó hay nó đâm vào bác.Các bác hình dung lại xem giúp em với,trí tưởng tượng của em kém quá!
Chuyện 2 bánh đi ngược chiều thì bác nhìn gương trái đâu có thấy?????????
Ha ha :D
Sorry bác, tại nói chưa rõ :
- bác sắp quẹo phải, hay tấp lề, đương nhiên là nhìn kiếng hậu bên phải.
Nhưng thèng 2 bánh đi ngược chiều, sát lề phải, từ phía trước xe bác, chạy lại, khi bác đang nhìn kiếng hậu bên phải, thì sao bác thấy nó được :D
....
Rầm (nó đâm bác) [:-]
....
Bác có quyền xử theo kiểu người Kinh hay Mèo, tui hông biết, he he :D

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Nhưng thèng 2 bánh đi ngược chiều, sát lề phải, từ phía trước xe bác, chạy lại, khi bác đang nhìn kiếng hậu bên phải, thì sao bác thấy nó được :D
....
....
Tại trống đánh xuôi,kèn thổi ngược ấy thôi!:DGiờ em hiểu ý bác,nhưng bác chưa hiểu ý em,Em đang tranh luận với bác Bomdien,bác ấy nói khi quẹo,bác ấy nhìn cả 3 gương,em cho là không sai,nhưng không cần thiết,nhìn 2 gương là đủ rồi,còn phải đảo mắt để coi trước,phải trái nữa chớ!:Dvẫn đề là chỗ đó bác Fẹt ạ!

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

....
....
Tại trống đánh xuôi,kèn thổi ngược ấy thôi!:DGiờ em hiểu ý bác,nhưng bác chưa hiểu ý em,Em đang tranh luận với bác Bomdien,bác ấy nói khi quẹo,bác ấy nhìn cả 3 gương,em cho là không sai,nhưng không cần thiết,nhìn 2 gương là đủ rồi,còn phải đảo mắt để coi trước,phải trái nữa chớ!:Dvẫn đề là chỗ đó bác Fẹt ạ!
Cuối cùng là nhìn hết bác Mina ạh!
Này nhé: Đang chạy, bác quẹo phải, tất nhiên là nhìn gương phải! Nhưng phải liếc thật nhanh lên gương giữa (trong trường hợp có 1 chú xe búyt, hay xe ben, hay ...đại lọai gì gì đó, bám sát sau mà ta thì phát hiện hẻm, hay đường bên phải chậm, nên thắng hơi gấp), nếu có, mà đang kẹt 2b bên phải, bác o quẹo được, chần chừ! Vậy thì phải liếc ngay gương trái xem thử "thằng mắc dịch" ấy (xe bus, tải, ...vv):D có đánh tay lái qua trái mà vượt bác o. Nếu bác vẫn giảm tốc độ bằng cách đạp thắng, thì chưa chắc nó đánh cái đầu qua được "mông" xe. khi đó, tùy tình hình khẩn cấp mà nhả thắng, cố lết lên 1 tí, cho nó lách hẳn ra ngòai và vượt xe ta, rồi từ từ ta tìm cách quẹo phải.
Trong trường hợp này, tui chỉ "cố" phản biện chuyện nhìn 2 gương của bác, và trong hoàn cảnh giao thông VN, chứ không muốn nói là ai sai cả, chẳng qua thêm 1 tình huống mà phải nhìn 3 gương khi quẹo là vậy!

Last edited by a moderator:
lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Tôi ửng hộ các quan điểm:
1-Quẹo xe dùng hai gương.
2- Phanh xe cũng cố liếc cái gương hậu.
3- Lùi xe thì quờ tay sang ghế phụ, đường vắng cũng quờ tay sang ghế phụ (trong trường hợp có LL ngồi bên) còn các trường hợp khác thì tùy..