Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
RE: Nhìn gương thế nào là chuẩn?

Tui xác nhận : cái dzụ choàng tay phải lên lưng ghế phụ, hông kóa phở mần dáng, mà do VN mình mần theo Giáo trình của Pháp, từ thời Pháp mới rinh 4 bánh qua VN hồi đầu Thế kỷ XX lận :D
Tuy nhiên, trước ghi gác, các bác coi chừng bị lão chồng nàng mần thịt đó nhe :D[:'(][:eek:]

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Lùi xe quay đầu lại, gác tay lên ghế phụ, có thể lùi một đoạn xa. Tôi đã nhiều lần phải lùi cả vài trăm mét trong ngõ nhỏ, không lùi kiểu đó chắc mất cả tiếng đồng hồ mới thoát ra được, chưa kể làm tắc đường. Nếu đường thoáng, có thể lùi tương đối nhanh, trong khi nếu nhìn gương thì không thể lùi nhanh được

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Cái gương giữa trong xe để nhìn cho chính xác khoảng cách với xe sau. 2 gương phải trái lồi,giúp mở rộng tầm quan sát nhưng làm méo dạng hình học và khoảng cách. Rất nhiều gương (tai) gin có dòng chữ cảnh báo về sự không chính xác của nó...Ze xe muốn nhanh thì phải chịu khó "sái cổ" chứ chẳng còn cách gì hơn,những xe không có trợ lực lái,còn thêm sái tay nữa..!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: F1racer

Trích đoạn: phantan

Ghế lái kéo ra trước nhiều (do chân ngắn), kính trong sẽ khó sử dụng vì ngay trên đầu chứ không trước mặt:D Nhưng sao nhìn kính trong thì các vật cản phía sau luôn gần xe hơn so kính hai bên?[8|]

Kéo ghế lái ra trước thì chỉnh kính xuống là ok thui mà bác!
Kính hai bên thiết kế kiểu gương cầu để quan sát hai bên rộng hơn nên nhìn vật hiện ra thấy xa hơn thui, Bác để ý sẽ thấy trên gương hai bên có dòng " Objects in the mirror are closer than it appears" ( không biết câu này có đúng không, em chỉ nhớ nhìn qua một vài lần, xêm thì không có thứ này, bác này confirm giúp phát)
Lùi xe vào đậu sát hai xe khác hay trong đường hẹp nhiều vật cản mà cứ ngoái cổ nhìn đằng sau thì dễ tèo, coi chừng xe mình bẹp đít bên hông, còn gây hại cho người khác nữa. Nhìn kính hậu hai bên là chính xác nhất, ngoái cổ lại trước khi lùi chỉ để quan sát tổng thể chung quanh thôi các bác ạ. Ở nước ngoài đường rộng, bãi đậu xe cũng vậy nên ngoái lại nhìn để de cho nó nhanh, chứ ở VN đường hẹp, người đông, hai bên cọ quẹt...ôi thôi, cái này mà ngoái cổ nhìn thì chết chắc.
Objects in the mirror are closer than they appear:D

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Chuẩn í , đường vn fải cẩn thận vụ này , ko nó fang nhấc mông.
Trích đoạn: qazwx

khi cần thắng gấp bác nhìn gương hậu rồi quyết định thắng kiểu nào

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

@bác qazwx : em chạy rồi ... thấy rồi bác . :D Thấy xe tải thì em chăm chú đằng trước ... rồi đạp mạnh ga ... dzọt :) . Còn thấy ben ... em ngó phải rồi xi nhan ... phải nhường luôn cho đỡ sợ [&:][&:] Có lần em thấy 3 chiếc ben biển 60... chạy trước ... em tấp lề ... đổi tài luôn :D

em chỉ théc méc là bác nói ''khi cần thắng gấp ...." => lúc đó mình lo xử lý phía trước , chứ liếc một cái là mất 1 giây (= 10 m (tp) -> 20-30m (xa lộ) rồi còn gì . [&:][&:]

@bác minhtit : Chính xác

@bác lehung : em thấy ông bạn già Việt kiều nói thi bằng lái bên Mỹ mà không chịu "sái cổ " , ôm ghế phụ là nó cho rớt luôn . Không làm dáng cũng không được .:D:D

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Ở NN,trước khi rẽ,người ta phải tuân thủ nguyên tắc bất di,bất dịch theo thứ tự sau:
Nhìn gương giữa->Gương ngoài->ngoái cổ->xin-nhan.Rẽ bên nào thì nhìn gương ngoài,ngoái cổ và xi-nhan bên đó.(Không cần ngó 3 gương)
Xe đang chạy,thỉnh thoảng phải ngó gương để quan sát xe đằng sau cho dễ bề xử lý.
Còn lùi xe,vào Park thì không kiểu gì nhanh và tiện bằng cách choàng tay qua ghế phụ và ngoái đầu ra sau.

Trích đoạn: MINA

Nhìn gương giữa->Gương ngoài->ngoái cổ->xin-nhan.Rẽ bên nào thì nhìn gương ngoài,ngoái cổ và xi-nhan bên đó.(Không cần ngó 3 gương)

Ở VN thì 2B ở tứ phía bác uiiiii.....em phải nhìn "kính thưa các loại gương...

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Trích đoạn: bomdien

Ở VN thì 2B ở tứ phía bác uiiiii.....em phải nhìn "kính thưa các loại gương...
Bác rẽ phải thì ngó gương trái làm giề???:D

Bác rẽ phải thì ngó gương trái làm giề???:D

Bác nào đã từng đi đường từ Bình Giã ra Cộng Hoà thì em kể cho nghe vụ này: Em chạy sau một em Ford Laser 2001, và cả 2 cùng đi theo hướng BG rẽ phải cra CH, em chạy sau...thằng Laser rẽ phải trước..em thấy một chú chạy Dream tàu khựa nhảy thẳng lên capô của chiếc Ford...Từ đó em sinh tật...nhìn thêm gương bên nghịch với hướng rẽ...:)
P/S: chỗ em kể đó là chỗ rẽ phải nhưng góc đường bên phải là góc tù (>90độ)...

Last edited by a moderator: