Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113
RE: Nhìn gương thế nào là chuẩn?

Trích đoạn: darklord8x

Tại sao nhìu bác cứ phải phụ thuộc vào camera và cảm biến thế nhỉ?

Có thế mấy nơi ấy mới bán được hàng chứ bác.:D

Hạng B1
10/7/07
90
6
8
mobifone.com.vn

Trích đoạn: lehung

Trích đoạn: bomdien

Em thì em liếc đủ 3 gương...thói quen rùi...

Đúng bài nhất, em ghét nhất mấy bác khi lùi xe quay đầu nhìn mà bày đặt gác một tay lên lưng ghế phụ ra vẻ ta đây:mad:,... cơ bản chưa có mà hay làm dáng!:D
làm dáng gì chứ bác, sao biết người ta có cơ bản hay chưa? quay đầu ra phía sau để nhìn khi de đó cũng là 1 cơ bản đó , em lái xe bao nhiêu năm rồi ( cả xe tải và xe con) em đều quay đầu nhìn hẳn về sau khi de xe, trừ lúc trời mưa là e ko quay thôi nhưng em nghĩ e chẳng làm dáng gì đâu

Hạng B2
13/9/04
182
0
0
45
Hà Nội
www.otosaigon.com

tôi cũng đồng ý với bác scorpions_8x. Khi lùi xe quay người lại nhìn là rất cơ bản vì nhìn sau mới cảm nhận đuợc thật chứ nhìn guơng là không căn được chuẩn chứ không phải khoe mẽ gì đâu ạ.

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh

Trích đoạn: lehung

Trích đoạn: bomdien

Em thì em liếc đủ 3 gương...thói quen rùi...

Đúng bài nhất, em ghét nhất mấy bác khi lùi xe quay đầu nhìn mà bày đặt gác một tay lên lưng ghế phụ ra vẻ ta đây:mad:,... cơ bản chưa có mà hay làm dáng!:D
Không phải làm dáng đâu bác ui! Bỏ tay phải ra sau ghế phụ như vỵa mới dễ quay người ra đằng sau thui.. Bác quay đầu ra sau mà vẫn giữ tay phải trên vô-lăng thì khó và...mỏi cổ lắm. Bác thử đi thi bít nha!:D;):)

Tập Lái
28/6/08
1
0
0
52
Aus.

Trích đoạn: minhtit

Thi lấy bằng lái xe ở nước ngoài không nhìn gương hậu trong xe trong khi lái là bị cho rớt luôn đấy bác ạ

Chuẩn ! :D

Lái xe cũng phải nhìn, trước khi thắng cũng phải nhìn.

Có mục chấm điểm L (look) trong bài thi.

Hạng B2
12/7/08
319
6
0

mình nhìn chủ yếu gương hậu ngoài xa lộ, còn trong TP nhìn 2 gương bên, 0 biết có đúng 0 ?

Tập Lái
14/5/08
39
0
0

Em có chuyện này góp gạo thổi cơm chung:

Cách đây khá lâu 2 năm có lẻ, một lần em đi theo xe tải giao hàng, đến địa điểm trả hàng vào lúc trời nhá nhem xẩm tối gà lên chuồng, tầm nhìn cũng bị hạn chế.

Bác tài thấy lùi không an toàn thì bảo em xuống xinhan hộ bác để bác lùi. Em xuống xe, chạy tới chạy lui, tay xọc phải, tay chỉ trái, miệng bi bô: lùi lùi, sang phụ, gỉa lái ... Bác tài thì tai nghe, mắt nhìn, tay đảo như rang lạc, cứ thế xe lùi an toàn gần đến điểm trả hàng.

Nhưng..
Ác thay, vuông góc với điểm trả hàng là cái bờ tường rào cao 2m2 trên toàn lưới kẽm gai, nằm dọc cách dưới chân tường 1m là cái rãnh xây 60cm thoát nước không được đậy nắp.

Em thì cứ mải nhìn cái mông xe, miệng bi bô xinhan, tay vẫy vẫy cho bác tài, canh cho bác lùi sao không cho cái mông đó cọ vào bờ tường. Bỗng nghe thấy "soạp" một cái, xe đánh "hự" một cái dừng hẳn chẳng thấy nhúc nhích lùi gì cả.

Lúc đó em cũng chẳng hiểu đầu cua tai nheo thế nào, em thấy xe không lùi nữa ngay lập tức miệng em chôm chốp hô to với bác tài "Anh ơi, tường cách xa còn nhiều lắm - anh cứ cứ lùi đi". Bác tài nghe thấy vậy liền thò cổ ra chua cho em một câu xanh rờn " Lùi đi, cứ lùi nũa đi, thôi xuống hố rồi".

Em nghe thấy bác hô vậy, lúc đó mới tỉnh óc ra như vừa được cấp ôxi lên não, miệng lẩm pẩm: "Thôi chết m rồi, chỉ mải ngó mông mà chẳng đế ý đến chân tay càng cẳng j cả".

Bác tài ngồi trông xe và trả hàng, còn em lại phải ra xinhan cho xe ứng cứu, tay em mỏi, miệng em "lùi lùi" và lần này em rút "kinh ng..." lên mắt em đảo như pi. Cuối cùng cũng xong.

Từ lần này em mới thấu hiểu câu "ăn trông nồi, ngồi trông hướng" mà các cụ từ thời chưa có xe vẫn răn dạy con cháu: Có mắt thì hãy quan sát cẩn thận, có tai phải nghe cho thính trước khi làm một việc gj đó.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Signal cho lái xe: Có ngôn ngữ riêng của họ. Lơ vùng này signal cho lái vùng khác cũng khó như thường. Em từng signal xe lùi vào tới chỗ nhưng mái nhà thì ẹo luôn vì mui xe kéo xẹo kèo thép. Nhưng bác lái xe bảo: " Sao tao lại nghe mày kia chứ?":D Lái xe chiụ trách nhiệm mà.

Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city

em thấy mấy bác tài ở VN rất ít chịu nhìn kính hậu trung tâm là kính hậu trong xe , nhiều lúc de lui ko nhìn nguy hiểm lắm ...nguyên tắc là liếc cả 3 kính ...vì em chạy highway quen rồi ...phải liếc xem có thắng nào sau đuôi tách lane vươt lên hoặc chuyển lane cũng phải xem đằng sau có xe ko vá cách bao xa , nó bao quát lắm các bác ạh ..còn gường 2 bên cũng phải nhìn liên tục để update thông tin chứ ko co nhiều xe nó đang đi vào điểm mù ( blind spot ) mà gương ko nhìn hết được , quẹo 1 cái là quệt vào đâu xe nó liền ....,, sau này xe ở VN em thấy hầu hết đều có cảm biến de nên đa số nghe bip bip để de là chính ...bác nào de tốt làm 2 móc vào parallel ( khoảng trống giữa 2 xe ) thì sẽ biết sự tiện lợi của cảm giác xe qua gương hậu trung tâm ..

Hạng B1
1/5/08
83
1
0

Tớ được biết kính hậu trong xe (kính trung tâm) là kính thật -phẳng- nhìn rất chính xác khoảng cách thật ,còn kính hậu hai bên xe là kính CẦU ,khi nhìn có cảm giác xa hơn ,khi chạy xe nên tập nhìn cả 3 kính .Rất nhiều bác tài ít chú ý đến kính hậu bên phải - rất nguy hiểm vì có những xe vượt bên phải - DÍNH CHẤU-:(:(