Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16
RE: Nhìn gương thế nào là chuẩn?

Nghe các bác bảo lùi xe phải ngoái đầu lại đằng sau là chuẩn nhất, thế có hai câu hỏi muốn hỏi các bác cái:

1 - Theo các bác lái xe TIR họ quay đầu lại đằng sau thế nào cho chuẩn???
2 - Khi các bác lùi xe tại parking, hai hàng xe đỗ dọc khoảng cách giữa hai hàng lón hơn ngang thân xe tý 10-20cm. Bác nào ngoái đầu lại thế nào???

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Em có thói quen luôn nhìn gương, dù đằng sau chẳng có xe nào gần, song chủ yếu là 2 gương ngoài, còn gương trong chỉ khi rẽ thì nhìn kết hợp gương ngoài thôi. Còn khi lùi thì nhất thiết phải nhìn gương trong xe trước để xem tổng thể phía sau, 2 gương ngoài để căn đường thôi, em chả bao giờ tho đầu ra ngoài ngó lại đằng sau cả, do thói quen thôi, với lại khi lùi em cũng chỉ hạ kính lái 1 chút thôi nên ko ngó đầu được, thà lùi chậm 1 chút còn hơn... các bác a.

Hạng B2
2/6/08
141
0
0

Theo em là nhìn đủ 3 gương, ưu tiên gương hậu hơn 1 chút

Hạng B2
13/9/04
182
0
0
45
Hà Nội
www.otosaigon.com

Xe có 2 điểm mù ở hai bên hông xe đôi khi nhìn 3 gương đều không thấy nên khi rẽ và chuyển lane các bác chịu khó lia thật nhanh sang bên cần rẽ để nhìn mới an toàn. Hồi em thi xe ở bển các thầy dạy thế, nếu trong lúc thi mà thấy thí sinh không nhìn là bị trừ điểm ngay. Thực tế em thấy cũng như vậy, đôi khi không chịu nhìn sang khi rẽ là xe ở bên hông mình còi liên tục giật hết cả mình.

Hope this helps!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Nhìn lúc 3 gương là không thể. Lùi bên nào nhìn bên đó là chính, kiểm tra với kính trong xe, bên ngược lại ít nhìn hơn. Lùi thẳng ngại nhất vật cản thấp ngay sau xe, cần thiết thò đầu ra hay nhờ người signal.

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Vừa rồi ở chỗ em có bác tài xe tải, phụ xi nhan đằng sau, ko hiểu thế nào mà bác ấy cho bác phụ bẹp dí luôn.

Hạng B1
29/3/07
96
133
33

Bữa trước đến nhà ông bạn chơi, lão xi nhan cho em de mà nghe đến "bình" một cái , gốc ấy phía sau rung bần bật, mà lão bạn vẫn cứ ngoắc ngắc tay kêu de tiếp:D

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng

Ngày xưa em chạy con ASIA van 7 chỗ của cty khi lùi sát vào gốc cây chỉ nhìn gương 2 bên bỗng dưng nghe bộp phát vỡ mịa cái kính sau , thì ra cái nhánh cây cụt nó chĩa ra ngoài mà mình ko biết, phải móc tìn túi ra đền cho cty. Nhớ đời:(:(:(

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Chuyện móc túi đền :D Xem như phụ thu học phí từ thực tế bác ạ. Lấy bằng lái một tháng sau, em trả thêm phụ phí do ôm cua không chuẩn (một phần đêm trước say) cản trước xe em bên phụ làm bay cái cản xe khác bên tài:D Rồi sau chạy chiếc xe tải to oành, dài xọc vào xây xăng chẹt một xe wave bẹp ống pô: Do tới lấy lưng hẹp, Nhớ bài không thể quên:D