Hạng B2
15/10/11
162
107
43
Nên mua caren 5+2 chổ . Chỉ gia đình đi thì 5 chổ còn khi có thêm nội ngoại thì thành 7 chổ

Hạng C
22/12/11
589
20.387
93
newbee nói:
Cảm ơn các bác đã tư vấn rất nhiều. Thêm một chút nữa nhờ các bác góp ý là nhà em mua xe là để gia đình đi chơi chứ không dùng đi làm, nhà có F1 mới có 6 tháng và có bà ngoại (khả năng cuối năm ông bà nội cũng sẽ dọn về ở gần). Em đi làm ngoài giàn khoan nên 2 tuần đi làm, 2 tuần ở nhà. Kế hoạch là 2 tuần khi ở nhà thì cả nhà đi chơi ở sài gòn và các tỉnh phụ cận còn khi em đi làm thì vợ em chở con đi siêu thị, đi bệnh viện và đi loanh quanh (vợ em đang nghỉ chăm con nhưng mà cứ giam mình ở nhà cả tuần thì khó chịu lắm) . Em nghĩ Caren 7 chỗ sẽ rộng rãi hơn nhưng thấy cái cái Forte hatch back 5 chỗ cũng là một lựa chọn tốt vì xe nhỏ hơn nên vợ lái chắc là dễ hơn?
Các bác có xe rồi tư vấn thêm cho em một chút là ca ren 7 chỗ hay forte hatchback phù hợp hơn với gia đình em
P.S. em vẫn đang đi làm nên cũng chưa qua showroom được, chắc phải đến cuối tuần sau.

Đã là gia đình thì chỉ nên chọn 7 chỗ.
Sau này sẽ không hối hận.
Carens 7 chỗ có 3 ưu điểm rất đáng giá:
1- khi đi 5 người thì không gian vẫn thoáng đãng , hít thở thoải mái chứ không tù mù như mấy chiếc sedan hay hatchback 5 chỗ.
2-Đi siêu thị chất đồ thoải mái, có con nhỏ đem đồ theo thoải mái.
3-Rất nhiều bác mua 5 chỗ rồi cứ phải hối hận , vì đến khi đụng chuyện đi chơi cả nhà thì tuy nhà mang tiếng nhà có xe hơi ....lại vẫn phải đi thuê thêm một xe !

Carens dễ lái và đầm, phụ nữ hay em gái đều lái được.
Nếu dư xèng thì làm con Sorento chắc cú nhất.
Hoặc làm 2 con Picanto hàng lướt của Korea: cơ động và ...gia đình

Forte chỉ dành cho mấy bạn giai đang tuổi tìm vợ.

Hạng B1
5/5/12
97
1
53
57
Hầu hết các website chuyên về xe trên thế giới đều đánh giá cao Forte và đánh giá thấp Carens. Bác cứ search google là ra hết. Bên Mỹ doanh số Carens (còn gọi là Rondo) kém đến mức mà Kia ngưng sản xuất mẫu này luôn. Bác cứ so sánh nhé. Carens 7 chỗ trong khi Forte chỉ có 5 chỗ. Carens máy 2.0 trong khi Forte chỉ có 1.6. Vậy mà giá 2 em này không chênh nhau bao nhiêu. Phải có lý do chứ. Em vote cho Forte sedan. Ngon, bổ, rẻ! Còn thích dạng family car thì chơi hatchback

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
Bên Mỹ mỗi người 1 xe, chứ ko fai nguyên fami VC con cái, nội ngoại đi một xe. Xứ Việt thì ngược lại, nên tùy theo nhu cầu của mình mà mua xe. Nghe AE trên đây người chạy CRs thì khen CRs, người chạy Forte thì khen Forte thì nhiễu loạn càng nhiều thôi:confused::D. Rồi sẽ có ông chạy Na mập vô khen Na mập:confused::mad::D....loạn hết cả lên:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/12/11
589
20.387
93
skint nói:
Bên Mỹ mỗi người 1 xe, chứ ko fai nguyên fami VC con cái, nội ngoại đi một xe. Xứ Việt thì ngược lại, nên tùy theo nhu cầu của mình mà mua xe. Nghe AE trên đây người chạy CRs thì khen CRs, người chạy Forte thì khen Forte thì nhiễu loạn càng nhiều thôi:confused::D. Rồi sẽ có ông chạy Na mập vô khen Na mập:confused::mad::D....loạn hết cả lên:D

Không hẳn
Tớ đã đi tất cả các loại xe Kia trong đó có 2 con dòng gia đình là Carens và Sorento
Huyndai thì Santafe, Accent, I30
Toyota thì Camry, Fortuner, Sienna, Zace, Innova
Ford thì Escape, Fiesta
Subaru thì Tribeca
Mazda thì CX9
Mer thì S 300, E300 AMG
Toàn xe của 3 cty tớ đã làm và một vài xe test

Cho nên nhận định rất khách quan.
Carens ( nếu đúng dòng gia đình như bác chủ cần) thì là lựa chọn tối ưu nhất.
Bất cứ lựa chọn nào cũng có ưu / nhược, nhưng ở VN ( ở VN thôi nhé) thì Carens ưu nhiều hơn nhược.

Dư dả tiền thì Santanfe , Sorento

Hạng B2
13/11/11
195
20
18
34
Nếu gia đình đông thì nên chọn CR đi bác, CR giờ ngon hơn bản trước nhiều rồi vì được trang bị ghế da và cảm biến lùi, mua về khỏi mất công bác độ.

Hạng B2
17/5/12
352
154
43
newbee nói:
Cảm ơn các bác đã tư vấn rất nhiều. Thêm một chút nữa nhờ các bác góp ý là nhà em mua xe là để gia đình đi chơi chứ không dùng đi làm, nhà có F1 mới có 6 tháng và có bà ngoại (khả năng cuối năm ông bà nội cũng sẽ dọn về ở gần). Em đi làm ngoài giàn khoan nên 2 tuần đi làm, 2 tuần ở nhà. Kế hoạch là 2 tuần khi ở nhà thì cả nhà đi chơi ở sài gòn và các tỉnh phụ cận còn khi em đi làm thì vợ em chở con đi siêu thị, đi bệnh viện và đi loanh quanh (vợ em đang nghỉ chăm con nhưng mà cứ giam mình ở nhà cả tuần thì khó chịu lắm) . Em nghĩ Caren 7 chỗ sẽ rộng rãi hơn nhưng thấy cái cái Forte hatch back 5 chỗ cũng là một lựa chọn tốt vì xe nhỏ hơn nên vợ lái chắc là dễ hơn?
Các bác có xe rồi tư vấn thêm cho em một chút là ca ren 7 chỗ hay forte hatchback phù hợp hơn với gia đình em
P.S. em vẫn đang đi làm nên cũng chưa qua showroom được, chắc phải đến cuối tuần sau.
Cà-rem AT là hợp hoàn cảnh bác đó. Mình nghỉ thế !

Hạng D
13/3/09
1.385
2.165
113
41
HCM
chưa vợ thì chọn Forte để để thu hút sự chú ý của mấy e chưn dài, có vợ rùi thì chọn Carens để mấy e chưn dài bớt để ý
...

Hạng B1
5/5/12
97
1
53
57
tammile nói:
chưa vợ thì chọn Forte để để thu hút sự chú ý của mấy e chưn dài, có vợ rùi thì chọn Carens để mấy e chưn dài bớt để ý
...
Ý bác nói là đi Carens thì MBBG để ý hả bác:D