Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Bác @buffet.
Các tường bên em thợ để dư 1 khúc khoảng 3 tấc, sau đó dùng lưới mắt cáo đính vào rồi mới tô.
Em có hỏi thì thợ nói làm vậy tránh nứt tường !
[**Nhờ tư vấn**] Xây nhà 5x25 Sadeco Phước Kiển A - Nhà Bè

Hạng B2
17/5/17
436
333
63
- Cầu thang kiểu dài theo nhà đi rất mệt (nhất là người có ván đề tim mạch), số bậc cầu thang theo sơ phác vào cung tử (nên thêm 1 bậc nữa).
[BCOLOR=#ffff00]--> cầu thang 21 bậc ở cung sinh đó anh.[/BCOLOR]
- Giếng trời phòng khách chắc chắn là lợp kính cừong lực đôn lên để lấy gió (với nhà 4 tầng như vậy tính năng lấy gió để thông thoáng sẽ ko có hiệu quả, mặt khác bộ bàn ghế sẽ nằm dưới giếng trời (trên kính cảm giác bất an) kệ ti vi ở dưới cầu thang cho tầm nhìn vướng.
[BCOLOR=#ffff00]--> em sửa lại thiết kế chổ này rồi anh, thu nhỏ giếng trời lại, đúng là phòng khách nằm luôn dưới giếng trời có vẻ ko ổn :)[/BCOLOR]

- Vì giếng trời ko cho mưa nắng đi vào nên các phòng ngủ trên (phía sau) mở cửa sổ lấy gió cũng rất hạn chế.
[BCOLOR=#ffff00]--> giếng trời hở chứ ko kín nha anh, theo nguyên lí không khí nóng sẽ thoát lên trên nên sẽ thoát theo khoảng hở của giếng trời (em cũng nghe KTS nói thôi :) ). Các phòng sau đều có cửa phía sau đồng thời cũng có cửa mở ra giếng trời luôn anh.[/BCOLOR]

* Nhà được bếp và ăn là ok, còn lại lủng khá nhiều. Với kiểu thiết kế này anh nghĩ tay nghề thiết kế này chưa được 5 năm kinh nghiệm. Thân!
[BCOLOR=#ffff00]--> vào nghề cũng hơn 10 năm nhưng chắc còn phải học hỏi nhiều :)[/BCOLOR]
Anh ko có ý chê đâu nhé! Chỉ muốn góp ý đôi chút cho nhà e sử dựng hợp lý sau này.
Đúng là nguyên lý khí động học là khí nóng sẽ theo giếng trời lên, thế nhưng thật tế chỉ phòng khách thoát khí nhiều, còn các phòng ngủ (phía sau) là rất ít, Cửa sổ a có xem lại có mở phía sau cũng tạm đc. Nếu đổi wc ngủ về hướng sau giống như tầng Trệt và mở cửa sổ thật rộng phía bên giường ngủ sẽ thông thoáng hơn rất nhiều.

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Anh ko có ý chê đâu nhé! Chỉ muốn góp ý đôi chút cho nhà e sử dựng hợp lý sau này.
Đúng là nguyên lý khí động học là khí nóng sẽ theo giếng trời lên, thế nhưng thật tế chỉ phòng khách thoát khí nhiều, còn các phòng ngủ (phía sau) là rất ít, Cửa sổ a có xem lại có mở phía sau cũng tạm đc. Nếu đổi wc ngủ về hướng sau giống như tầng Trệt và mở cửa sổ thật rộng phía bên giường ngủ sẽ thông thoáng hơn rất nhiều.
Em luôn muốn tiếp thu ý kiến để chỉnh sửa cho phù hợp anh ơi, ko sao hết :)

Cái toilet em ko đổi qua hướng giống tầng trệt vì nó sẽ nằm trên bếp.
Ban đầu em thiết kế kính nhưng sau đổi thành tường luôn rồi :)

Chổ bức tường kính tính làm song sắt bảo vệ mà chắc em bỏ ra luôn cho đẹp vì kính 10 ly chắc khó bể nổi :)

• Like
Reactions: phamttruc
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
- đúng thực là xây nhà ở còn tùy vào TH nhà có già trẻ, lớn bé ra sao, nhưng cái chỗ cầu thang, e thì lại thích nó thẳng thóm chút, mặt dù không nên quá dài, e thấy 1 số nhà lệch tầng do 2 tầng sát nhau nên chiếu nghỉ nhiều, đi khoản 5 bước xoay 1 cái, e thấy hơi chóng mặt, kiểu như chạy lòng vòng, nên e vẫn thích thang chữ u, 2 đầu 5 bật, khúc giữa đi thẳng 1 lèo 10 bậc luôn thấy khỏe hơn, tầng trệt của bác jorojb thì cũng thêm 2,3 bậc, đầu dưới nếu sửa lại làm 3 bậc như e góp ý thì thấy cũng ổn, nếu nhà có người già thì thôi xây luôn cái phòng dưới trệt cho đảm bảo khỏi leo cầu thang, hoặc xài thang máy.
- phần tivi đúng ý e, không biết bác jb chốt theo phương án vệ sinh ntn.
- giếng trời thì e cũng giống bác, góp ý rồi, nhưng bác jorojb lại thích to giống kiểu nhà đẹp đưa trên vnexpress, có giếng to, hành lang dài, trổ cửa trong lẫn ngoài lấy sáng, cái này mỗi người 1 sở thích, nên cũng khó nói, còn lại chờ vào ở xem có bất tiện ko, nếu có thì đập làm lại haha.
Giếng trời của em giờ nó như vầy nè bác @buffet :)

Em thu ngắn giếng trời lại làm cái phòng đọc sách nho nhỏ :)

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
anh ngồi phòng khách ko có cảm giác bất an hả,lỡ ai rới cài gì suống thì cứ xác định đi nha
Phòng khách giờ nằm hoàn toàn bên dưới sàn betong rồi bác ơi !
Dưới giếng trời giờ là cái tiểu cảnh :)

Hạng B2
17/5/17
436
333
63
Em luôn muốn tiếp thu ý kiến để chỉnh sửa cho phù hợp anh ơi, ko sao hết :)

Cái toilet em ko đổi qua hướng giống tầng trệt vì nó sẽ nằm trên bếp.
Ban đầu em thiết kế kính nhưng sau đổi thành tường luôn rồi :)

View attachment 715894

Chổ bức tường kính tính làm song sắt bảo vệ mà chắc em bỏ ra luôn cho đẹp vì kính 10 ly chắc khó bể nổi :)
tu
View attachment 715896
em đã làm chưa? A xem kỹ rồi, wc cùng trục với wc trệt sao nằm trên bếp đc. Từ đó mở cửa sổ lấy ánh sáng và gió trời vào là ok luôn. Còn phần kính cường lực 1 phân tốt nhưng em nên thêm bảo vệ sẽ an toàn hơn (mặc dù thấy vướng víu và ko đẹp lắm).

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
em đã làm chưa? A xem kỹ rồi, wc cùng trục với wc trệt sao nằm trên bếp đc. Từ đó mở cửa sổ lấy ánh sáng và gió trời vào là ok luôn. Còn phần kính cường lực 1 phân tốt nhưng em nên thêm bảo vệ sẽ an toàn hơn (mặc dù thấy vướng víu và ko đẹp lắm).
Dạ nằm trên bếp nên em mới đổi đó anh :)
Anh xem bản vẽ bên dưới.

Hạng D
1/4/15
1.315
2.390
113
Bác @buffet.
Các tường bên em thợ để dư 1 khúc khoảng 3 tấc, sau đó dùng lưới mắt cáo đính vào rồi mới tô.
Em có hỏi thì thợ nói làm vậy tránh nứt tường !
View attachment 715861
làm vậy ok rồi bác, chỉ cần ốp các vị trí dễ răng nứt thôi thôi, như phần nối giữa dầm bê tông và tường, vì 2 cái này vật liệu khác nhau, thời gian thi công khác nhau nên rất dễ tách rời, ốp mắc cáo xong tô là đảm bảo, nhà e mua mấy cuộn lưới về cho thợ tô, mình không theo suốt, làm xong dư ra một đống cũng như không, nhà bác kêu KT theo dõi sát nhé.

• Like
Reactions: zorojp