Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Mấy bác tư vấn cửa cho em với.

Bên thầu tư vấn em dùng cửa Eurowindows nhựa lõi thép.
Có anh sales ghé qua công trình tư vấn em dùng cửa nhôm và có đưa mẫu của nhôm và nhựa cho em coi. Ảnh nói cửa nhựa lõi thép giờ ai mà làm nữa đổi qua cửa nhôm hết gồi ! Lí do là cửa nhựa dễ ố vàng, cửa 4 cánh xài thời gian sẽ bị xệ do kết cấu thép của cửa nhựa chịu ko nổi !

Mà em nhìn mẫu thì đúng mẫu nhôm nhìn cứng cáp hơn, cửa nhựa thì mấy chổ góc ko ép lõi thép dc mà chỉ có nhựa.
Hiện tại thì em vẫn nghiêng theo cửa nhựa lõi thép nhưng cứ tìm hiểu xem cửa nhôm có gì hay hơn hông rồi quyết định :D

• Like
Reactions: vo_cong_roi_nghe
Hạng D
21/10/10
1.154
3.893
113

Có anh sales ghé qua công trình tư vấn em dùng cửa nhôm và có đưa mẫu của nhôm và nhựa cho em coi. Ảnh nói cửa nhựa lõi thép giờ ai mà làm nữa đổi qua cửa nhôm hết gồi ! Lí do là cửa nhựa dễ ố vàng, cửa 4 cánh xài thời gian sẽ bị xệ do kết cấu thép của cửa nhựa chịu ko nổi !

Mà em nhìn mẫu thì đúng mẫu nhôm nhìn cứng cáp hơn, cửa nhựa thì mấy chổ góc ko ép lõi thép dc mà chỉ có nhựa.
Hiện tại thì em vẫn nghiêng theo cửa nhựa lõi thép nhưng cứ tìm hiểu xem cửa nhôm có gì hay hơn hông rồi quyết định :D

Em cũng hóng chung. 1 thời cửa nhựa lõi thép là trào lưu, giờ lại là cửa nhôm.
Hầu như các dự án căn hộ đều dùng cửa nhôm, mà giá thì cũng ngang ngửa???

Nếu đúng cửa nhựa eurowindow của cty eurowindow thì giá phải tầm 3.5-4tr/bộ, phụ kiện roto, winkhaus khoảng 1.3-1.5tr/bộ. Và tốt nhất là qua showroom và nhân viên hãng họ tư vấn. Hàng của euro thì xingfa cũng chả bằng , bù lại giá chát lè :D

Nếu là cửa nhựa thông thường thì anh này chém hơi ẩu, cửa nhựa nếu đúng khung Profile của Sparlee tàu thì thuộc hàng cơ bản uy tín, lâu ngả màu, cái để ý là bảo thợ làm lõi sắt đầy đủ, một vài đội ẩu chỉ đưa lõi sắt vào chỗ nào bắt vít. Nếu cửa nhựa các cty làm thì nhựa thường ko thể như tàu đâu, màu trắng dại hơn - bản chất là nhựa ko nguyên chất, pha tạp nhiều.

Chính cửa nhôm giờ mới nhộm nhoạm, đặc biệt là hệ Việt Pháp, nếu ngoài Bắc thì nhôm Đông anh, đông á, huyndai, ricco, ... đều ghi ghi " hệ Việt Pháp ". Và trong hơn năm nay cái nhà mày ở gần Nhổn khi ta search google cửa nhôm hay ra thì giờ họ treo biển bán xìngfa rồi, nhôm Việt Pháp họ bỏ biển đi đâu chúa mới biết. Cửa nhôm Xingfa thì nhiều cty đặt hệ làm theo như AG, Zongka,.... hay một số dự án họ làm khung y hệt xingfa và dùng thêm phụ kiện Kinlong cho nó giống, ko hẳn có chữ kinlong thì đã đúng là của tàu chuẩn. Theo em cửa nhôm giờ chỉ nên dùng xingfa giá độ 1.7-1.8tr/m2 kính 6.38ly, phụ kiện kinlong 900k/bộ.

• Like
Reactions: zorojp
Hạng D
1/4/15
1.314
2.390
113

xài nhôm đi bác không lo lão hóa, xệ cánh, rỉ sét lõi, dễ chầy như nhựa thường, khu cũng yên tĩnh nên cũng không cần cách âm quá cao 2 lớp kính. Giá thành lại hợp lý hơn nhiều so với bác chơi euro.
Màu sắc lại đa dạng, bác có thể chọn để hợp với thiết kế nhà.

• Like
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
bác jorojb nhớ cái kính mái trên giếng trời tính kỹ không mưa tạt đó nhe, e phải xử lý rồi nè:
- khoản hở thông gió giữa gờ tường xây lên và kính chỉ 100
- khoản kính phủ bì ra so với gờ tường là 300
- chỉ hở phần dưới , phần dốc trên che kín
> vậy mà khi mưa có gió lớn vẫn bị tạt đó bác, xong e phải xử lý ốp gạch giảm bớt khoản hở thông gió còn chưa tới 50, chỉ có đuôi kính thì đễ nguyên do dốc cũng cao
Bác @buffet.
Gởi bác mấy tấm hình giếng trời nhà em.
- Xây tường cao 400, rồi mới lợp kính lên trên.
- Kính phủ bì ra khoảng 300.

Thầu cam đoan là ko hạt mưa nào có thể lọt vào :D

[**Nhờ tư vấn**] Xây nhà 5x25 Sadeco Phước Kiển A - Nhà Bè

• Like
Reactions: phamttruc
Hạng D
1/4/15
1.314
2.390
113
Bác @buffet.
Gởi bác mấy tấm hình giếng trời nhà em.
- Xây tường cao 400, rồi mới lợp kính lên trên.
- Kính phủ bì ra khoảng 300.

Thầu cam đoan là ko hạt mưa nào có thể lọt vào :D

View attachment 734297 View attachment 734298 View attachment 734299
hình chụp e nhìn không rõ, ô giếng này là xây ngang hay có tạo dốc bác, nếu tạo dốc thì đuôi kính sẽ không bị tạt do dốc kính xuống ngang với khe gió nên mưa ko vào được.
Còn lại Bác xem 2 bên hông với đầu trên có chừa thông gió giống đuôi không, hình như là chừa cách khoản, nếu có chừa thông gió mà chiều cao ô là 100, phủ 300 thì mưa có gió lớn đúng hướng điểm yếu thì bị tạt vào, đặc biệt phía bên giáp nhà bên kia, độ phủ ko đủ 300, cái này i chang nhà e mà, chỉ cái là nhà em đặt trên phần dốc mái, nếu có mưa gió lớn bác kiểm chứng nhiều lần cho chắc, mưa kiểu này cũng ít xảy ra nhưng ko phải ko có.
P/S:2 giếng đặt sát nhau, kính phủ hết lối đi gây khó khăn, nguy hiểm khi đi thăm bồn nước đó bác, mặc dù là ít lên.
phần kính nếu bác ko làm rèm thì nên cho dán phin để giám sáng, UV hư đồ trong nhà luôn đi bác, ko sao này mất công làm

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
hình chụp e nhìn không rõ, ô giếng này là xây ngang hay có tạo dốc bác, nếu tạo dốc thì đuôi kính sẽ không bị tạt do dốc kính xuống ngang với khe gió nên mưa ko vào được.
Còn lại Bác xem 2 bên hông với đầu trên có chừa thông gió giống đuôi không, hình như là chừa cách khoản, nếu có chừa thông gió mà chiều cao ô là 100, phủ 300 thì mưa có gió lớn đúng hướng điểm yếu thì bị tạt vào, đặc biệt phía bên giáp nhà bên kia, độ phủ ko đủ 300, cái này i chang nhà e mà, chỉ cái là nhà em đặt trên phần dốc mái, nếu có mưa gió lớn bác kiểm chứng nhiều lần cho chắc, mưa kiểu này cũng ít xảy ra nhưng ko phải ko có.
--> Giếng trời mái dốc về phía sau nha bác, bên hông xây kín.
P/S:2 giếng đặt sát nhau, kính phủ hết lối đi gây khó khăn, nguy hiểm khi đi thăm bồn nước đó bác, mặc dù là ít lên.
--> lối đi ở giữa khoảng 300m vừa đủ đi bác. Mà cái bồn đặt trên mái bằng betong nên mình cũng ít đi ra phía mái ngói lắm bác.
phần kính nếu bác ko làm rèm thì nên cho dán phin để giám sáng, UV hư đồ trong nhà luôn đi bác, ko sao này mất công làm
--> hư đồ thì ko lo vì mái bên trái là cầu thang, bên phải thì dưới giếng trời là tiểu cảnh.
Em chỉ sợ nó quá sáng thôi. Để em ngâm cứu rèm hay đại khái cái gì đó có thể che lại.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/4/15
1.314
2.390
113
[BCOLOR=#ffff00]--> Giếng trời mái dốc về phía sau nha bác, bên hông xây kín. [/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffff00]--> lối đi ở giữa khoảng 300m vừa đủ đi bác. Mà cái bồn đặt trên mái bằng betong nên mình cũng ít đi ra phía mái ngói lắm bác.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffff00]--> hư đồ thì ko lo vì mái bên trái là cầu thang, bên phải thì dưới giếng trời là tiểu cảnh.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffff00]Em chỉ sợ nó quá sáng thôi. Để em ngâm cứu rèm hay đại khái cái gì đó có thể che lại.[/BCOLOR]
Vậy thì e thấy hơi kỳ, bên hông xây kín thì cần gì phải phủ 300, phủ 50 thôi cũng dư xài rồi, cẩn thận nữa thì kéo 1 đường silicon phần tiếp giáp với gạch là ok > phủ 300 vừa hao kính vừa tốn chỗ.
lối lên mái nhà bác từ phía sau hả bác, tại e tưởng giống nhà e lên từ sân trước leo lên mái ngói mới tới được sàn bồn nước.
về che nắng bác lưu ý nếu nắng nhiều sẽ hư các vật dụng bằng gỗ đó: như bàn, ghế, tay vịn cầu thang,... nắng cũng ko phải chỉ hướng thẳng xuống đâu, về phương án che nắng thì theo em bác dán phin là tiện nhất, gọn nhẹ đỡ bảo dưỡng, vệ sinh màng che, trừ khi bác làm rèm tự động, chứ làm tay mấy khi mà kéo; làm phin 5-10 năm thay 1 lần cũng ok, nên dán tối 1 chút, bửa e dán vẫn còn sáng quá, đen da phải tốn tiền đi spa nữa haha

• Like
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Vậy thì e thấy hơi kỳ, bên hông xây kín thì cần gì phải phủ 300, phủ 50 thôi cũng dư xài rồi, cẩn thận nữa thì kéo 1 đường silicon phần tiếp giáp với gạch là ok > phủ 300 vừa hao kính vừa tốn chỗ.
lối lên mái nhà bác từ phía sau hả bác, tại e tưởng giống nhà e lên từ sân trước leo lên mái ngói mới tới được sàn bồn nước.
về che nắng bác lưu ý nếu nắng nhiều sẽ hư các vật dụng bằng gỗ đó: như bàn, ghế, tay vịn cầu thang,... nắng cũng ko phải chỉ hướng thẳng xuống đâu, về phương án che nắng thì theo em bác dán phin là tiện nhất, gọn nhẹ đỡ bảo dưỡng, vệ sinh màng che, trừ khi bác làm rèm tự động, chứ làm tay mấy khi mà kéo; làm phin 5-10 năm thay 1 lần cũng ok, nên dán tối 1 chút, bửa e dán vẫn còn sáng quá, đen da phải tốn tiền đi spa nữa haha
Sorry em nói ko rõ, ý em là bên hông mép ngoài (sát mí nhà bên cạnh) thì kín, còn hông phía trong chổ lối đi thì chổ hở chổ kín.
Cầu thang nhà em phía sau leo lên :)
Bác dán film bao nhiêu 1m2 vậy ? Mà chắc em chờ xong hết xem độ sáng thế nào thì mới chọn film.

Hạng D
1/4/15
1.314
2.390
113
Sorry em nói ko rõ, ý em là bên hông mép ngoài (sát mí nhà bên cạnh) thì kín, còn hông phía trong chổ lối đi thì chổ hở chổ kín.
Cầu thang nhà em phía sau leo lên :)
Bác dán film bao nhiêu 1m2 vậy ? Mà chắc em chờ xong hết xem độ sáng thế nào thì mới chọn film.
e không nhớ rõ khoản 2-3 trăm gì đó, mà phin quá đa dạng, mình ko rành nên chém sao chịu vậy thôi bác.

• Like