Hạng D
1/4/15
1.313
2.389
113
Sorry em nói ko rõ, ý em là bên hông mép ngoài (sát mí nhà bên cạnh) thì kín, còn hông phía trong chổ lối đi thì chổ hở chổ kín.
Cầu thang nhà em phía sau leo lên :)
Bác dán film bao nhiêu 1m2 vậy ? Mà chắc em chờ xong hết xem độ sáng thế nào thì mới chọn film.
e mới lấy sổ hoàn công nè bác, chuyển sang tên mình thấy đẹp hẳn, hehe

• Like
Reactions: zorojp
Hạng D
1/4/15
1.313
2.389
113
Mình cũng đang chuẩn bị xây nhà, dự kiến tháng giữa tháng 8 nên cũng hóng thớt của Bác. Mình xây kiểu như bác nhưng diện tích bên mình nhỏ hơn nên không để thông tầng giữa nhà được á. huxhux..
nhà bác không phải trong khu này hả bác, e thấy xây có 2,5 tấm thôi, hay bên TĐC nhĩ

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
e mới lấy sổ hoàn công nè bác, chuyển sang tên mình thấy đẹp hẳn, hehe
Oohhhhh, chúc mừng bác !
Em tính sau này nhờ Sadeco làm, nghe mấy bác trong khu mình bảo khoảng 15tr.
Bữa giờ em chạy trường cho con đuối luôn, mới xin dc thằng lớn vào Bùi Văn Ba, giờ đang làm sổ tạm trú để nộp hồ sơ.
Còn thằng nhỏ thì em tham khảo dc 4 trường mầm non, đang nhắm trường Anh Quốc (3tr/tháng) và trường Bầu Trời Xanh ở chung cư Hưng Phát (khoảng 4tr/tháng).
Cả 2 trường đều có giáo viên nước ngoài dạy tiếng Anh. Trường Bầu Trời xanh thì sạch sẽ thoáng mát hơn.

Có trường mầm non Vàng Anh công lập (đối diện Ủy ban xả) nhưng chỉ nhận hồ sơ có hộ khẩu Nhà Bè :(

[**Nhờ tư vấn**] Xây nhà 5x25 Sadeco Phước Kiển A - Nhà Bè

Hạng D
1/4/15
1.313
2.389
113
Oohhhhh, chúc mừng bác !
Em tính sau này nhờ Sadeco làm, nghe mấy bác trong khu mình bảo khoảng 15tr.
Bữa giờ em chạy trường cho con đuối luôn, mới xin dc thằng lớn vào Bùi Văn Ba, giờ đang làm sổ tạm trú để nộp hồ sơ.
Còn thằng nhỏ thì em tham khảo dc 4 trường mầm non, đang nhắm trường Anh Quốc (3tr/tháng) và trường Bầu Trời Xanh ở chung cư Hưng Phát (khoảng 4tr/tháng).
Cả 2 trường đều có giáo viên nước ngoài dạy tiếng Anh. Trường Bầu Trời xanh thì sạch sẽ thoáng mát hơn.

Có trường mầm non Vàng Anh công lập (đối diện Ủy ban xả) nhưng chỉ nhận hồ sơ có hộ khẩu Nhà Bè :(

View attachment 741294
Tự làm chỉ khoản 5 chai thôi bác, bác nhờ làm thì cũng phải lên xuống, ký tên thôi, đi khoản 6-7 lần cũng xong: UB xã > UB huyện > cục thuế huyện > UB huyện lấy sổ khoản 2 tháng xong.
Con em đang học bên Mỹ Phước bác, hơi ít suất, chịu khó canh đợt tuyển, đi xếp hàng thật sớm 4h sáng, không tốn tiền chạy, trường của sơ, dạy ok, học phí cũng chỉ 4 chai bằng bên trường cũ hoa hướng dương - NHT.
năm sau vào lớp 1 nên e định xin bên nam sài gòn mà chưa có mối hixhix, lại nghe trường này tốn tiền chạy, bác có mối nhớ hú em, chứ bên BVB mới mở nên không biết chất lượng sao, mà chỉ có cấp 1 thôi.

• Like
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Tự làm chỉ khoản 5 chai thôi bác, bác nhờ làm thì cũng phải lên xuống, ký tên thôi, đi khoản 6-7 lần cũng xong: UB xã > UB huyện > cục thuế huyện > UB huyện lấy sổ khoản 2 tháng xong.
Con em đang học bên Mỹ Phước bác, hơi ít suất, chịu khó canh đợt tuyển, đi xếp hàng thật sớm 4h sáng, không tốn tiền chạy, trường của sơ, dạy ok, học phí cũng chỉ 4 chai bằng bên trường cũ hoa hướng dương - NHT.
năm sau vào lớp 1 nên e định xin bên nam sài gòn mà chưa có mối hixhix, lại nghe trường này tốn tiền chạy, bác có mối nhớ hú em, chứ bên BVB mới mở nên không biết chất lượng sao, mà chỉ có cấp 1 thôi.
Mai mốt rảnh em ghé bác nhờ chỉ giáo vụ này :)
Tiết kiệm tiền làm bữa off chai nho nhỏ !
Cấp 1-2 thì em chọn trường nào sạch sẽ, gần nhà cho tiện đưa đón là ok. Cấp 3 mới là quan trọng.
Trường BVB áp dụng mô hình VNEN mà F1 nhà em thì chưa học lần nào nên năm này cu cậu sẽ hơi vất vả :)

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Bác @buffet

em đang tìm giải pháp chống nắng cho giếng trời.
1. Dán phim màu cách nhiệt, vừa giảm bớt ánh sáng vừa chống nóng
Uu điểm : nhanh gọn, giá rẻ (em tra trên mạng thấy giá 200-250k/m2, 12m2 thì khoảng 2.5-3tr)
Khuyet : cố định, ko thể điều chỉnh sáng tối, chắc là ko bền bằng màn

2. Màn di động (kéo tay) : thuỷ tinh hoặc vải
Ưu điểm : có thể tuỳ biến ánh sáng vào nhà, bền
Khuyet : giá cao (khoảng 600-800k/m2, 12m2 khoảng 10tr), ko thẩm mỹ bằng film.

Em đang nghiêng theo pa2 trong khi bà cả lại thích pa1(đơn giản vì ít lúa :D )
Còn phương án nào khác ko bác :)

Hạng D
1/4/15
1.313
2.389
113
Bác @buffet

em đang tìm giải pháp chống nắng cho giếng trời.
1. Dán phim màu cách nhiệt, vừa giảm bớt ánh sáng vừa chống nóng
Uu điểm : nhanh gọn, giá rẻ (em tra trên mạng thấy giá 200-250k/m2, 12m2 thì khoảng 2.5-3tr)
Khuyet : cố định, ko thể điều chỉnh sáng tối, chắc là ko bền bằng màn

2. Màn di động (kéo tay) : thuỷ tinh hoặc vải
Ưu điểm : có thể tuỳ biến ánh sáng vào nhà, bền
Khuyet : giá cao (khoảng 600-800k/m2, 12m2 khoảng 10tr), ko thẩm mỹ bằng film.

Em đang nghiêng theo pa2 trong khi bà cả lại thích pa1(đơn giản vì ít lúa :D )
Còn phương án nào khác ko bác :)
Bữa e quên nhắc bác sớm trước cái này:
1. Đúng ra nên tư vấn là lắp kính màu luôn: tính ra bền nhất, giá cũng ko mắc lắm, lúc e làm cũng định lắp, nhưng KL hơi ít nên cũng thợ kêu trắng luôn, cuối cùng làm trắng dán film, film thì độ bền màu ko cao, bị bạc màu, trừ khi xài film xịn giống xe hơi thì mắc, hơn triệu gì đó.
2. Dán fim: gọn nhẹ, rẻ, nhưng độ bền màu e thấy chắc cở 2-3 năm gì thôi, sẽ bị bạc dần và sáng dần, nhưng bù lại bị mờ dần nên cũng giảm sáng chiếu vào, nên nếu dán thì dán màu tối chút, nó fai dần là vừa.
3. Màn di động bằng vải: làm cố định kéo tay thì hơi phiền hầu như ko dùng, ko thì chịu chi làm kéo tự động bằng cảm biến ánh sáng hoặc theo giờ, hoặc điều khiển remote, công tắc, sáng mở, tối đóng > tốn điện, phải bảo trì định kỳ. Thêm khuyết điểm màng này nữa là một vài năm phải giặt giũ chứ ko bụi thấy gớm luôn.
4. làm khung che so le 3D cho ánh sáng vào xen kẻ kiểu sóng í bác, sóng có thể theo phương ngang, dọc,... tùy bác, vật liệu có thể bằng gổ (đẹp nhất), vải, hoăc vật liệu khác: nhìn thẩm mỹ, đẹp, ánh sáng chiếu rất hiện đại > e nghiên về giải pháp này nhất, bác nghiên cứu thêm xem.

• Like
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Bữa e quên nhắc bác sớm trước cái này:
1. Đúng ra nên tư vấn là lắp kính màu luôn: tính ra bền nhất, giá cũng ko mắc lắm, lúc e làm cũng định lắp, nhưng KL hơi ít nên cũng thợ kêu trắng luôn, cuối cùng làm trắng dán film, film thì độ bền màu ko cao, bị bạc màu, trừ khi xài film xịn giống xe hơi thì mắc, hơn triệu gì đó.
2. Dán fim: gọn nhẹ, rẻ, nhưng độ bền màu e thấy chắc cở 2-3 năm gì thôi, sẽ bị bạc dần và sáng dần, nhưng bù lại bị mờ dần nên cũng giảm sáng chiếu vào, nên nếu dán thì dán màu tối chút, nó fai dần là vừa.
3. Màn di động bằng vải: làm cố định kéo tay thì hơi phiền hầu như ko dùng, ko thì chịu chi làm kéo tự động bằng cảm biến ánh sáng hoặc theo giờ, hoặc điều khiển remote, công tắc, sáng mở, tối đóng > tốn điện, phải bảo trì định kỳ. Thêm khuyết điểm màng này nữa là một vài năm phải giặt giũ chứ ko bụi thấy gớm luôn.
4. làm khung che so le 3D cho ánh sáng vào xen kẻ kiểu sóng í bác, sóng có thể theo phương ngang, dọc,... tùy bác, vật liệu có thể bằng gổ (đẹp nhất), vải, hoăc vật liệu khác: nhìn thẩm mỹ, đẹp, ánh sáng chiếu rất hiện đại > e nghiên về giải pháp này nhất, bác nghiên cứu thêm xem.
Hix...đúng là nhức đầu thiệt :(
Em đang nhờ bên rèm khảo sát phương án dùng rèm nhựa văn phòng, kéo tay.
Vấn đề là hệ trục đứng phải thay bằng hệ ngang, cố định 2 đầu !