Hạng B2
27/1/16
101
91
28
49
Đất dài 25m chắc là lô E.
Em nghĩ bác nên cân nhắc việc thêm hầm để xe để sau này ko phải tiếc. Bác có thể tham khảo hầm để xe của các căn lân cận.

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
àh, nếu được bác bàn với kts của bác nên giảm gara lại còn chừng 6m thôi, đưa thêm dt vào phòng khách.
cầu thang bác đổi ngược chiều đề pa lại, như vậy tủ TV dưới gầm thang bác dời ra trước được thêm 2m sẽ đẹp và cân đối phòng khách hơn.
thông tầng p.khách xử lý khéo sẽ là điểm nhấn độc đáo cho nhà, bác nên đi theo hướng này.
lầu 1 phòng ngủ sau bác nên đảo lại cho khối vs/tủ áo sát cầu thang, như vậy p.ngủ mở cửa sổ ra sân sau thoáng hơn.
có mấy mẩu phòng khách bố trí tủ TV dưới gầm thang em làm, bác tham khảo lấy ý tưởng nhé, good luck :3dup:
http://maunhadep.net/74-nha-dep-du-an-dragon-park-anh-chi-tram-diep-2015-01.html
http://maunhadep.net/73-nha-dep-phong-cach-scandinavia-mr-khang-2015-14.html
http://maunhadep.net/41-biet-thu-mini-6x17m-2014-14-mr-duy-sadeco.html
Cám ơn bác đã tư vấn.
Thiết kế ban đầu thì gara chỉ 6m. Nhưng như vậy thì không gian phòng master lầu 1 sẽ hơi nhỏ do em đặt cả phòng thay đồ và toilet vào bên trong. Dc cái này mất cái kia :(
Nguyên phòng khách nằm dưới giếng trời có bất tiện gì ko bác ? Em cảm thấy nó ko ấm cúng và hơi bị chói !

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
bác chưa hiểu ý em rồi, trên lầu bác vẫn giữ nguyên 8m, dưới trệt bác mới lấn phòng khách ra khỏi ô thang để rộng thêm 2m, gara giảm lại còn 6m.
đâu ai cấm bác là trục cột ở đâu thì ngăn chia phòng ở đấy đâu?
còn dấu cột đà thế nào là nghề của mấy ông kts

• Like
Reactions: zorojp
Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Đất dài 25m chắc là lô E.
Em nghĩ bác nên cân nhắc việc thêm hầm để xe để sau này ko phải tiếc. Bác có thể tham khảo hầm để xe của các căn lân cận.
Em quyết định ko làm hầm bác ơi. Vượt quá ngân sách của em, hơn nữa diện tích hiện tại là quá dư đối với nhà em.
Cám ơn bác đã tư vấn.
bác chưa hiểu ý em rồi, trên lầu bác vẫn giữ nguyên 8m, dưới trệt bác mới lấn phòng khách ra khỏi ô thang để rộng thêm 2m, gara giảm lại còn 6m.
đâu ai cấm bác là trục cột ở đâu thì ngăn chia phòng ở đấy đâu?
còn dấu cột đà thế nào là nghề của mấy ông kts
Em hiểu rồi, cám ơn bác :)

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
Gara 8,1m de xe RR ha a?? Hihi 6m la vua con Grands roi. Mau gieeng troi a post tren e khoai lam co xay nha lam giong vay.
2 phong ngu deu co anh sang tu gieng troi,

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Gara 8,1m de xe RR ha a?? Hihi 6m la vua con Grands roi. Mau gieeng troi a post tren e khoai lam co xay nha lam giong vay.
2 phong ngu deu co anh sang tu gieng troi,
Phòng trên 8m, gara dưới 6m. Đi đâu lọt dzo đây vậy má !

Hạng D
1/4/15
1.315
2.391
113
HI bác,
chuẩn bị chiến rồi hả, chúc bác sớm có nhà đẹp, dài 20 luôn thì vô tư rồi, e góp chút ý kiến nhe.
Phân bố diện tích: theo mình vậy là khá hợp lý rồi vì nhà bác khá dài
1. Ô trước 8x5m hợp lý rồi bác:
1.1 trệt để xe cần rộng, ko nên thu hẹp, khoản trống cho mở cửa mất gần 1 m rồi, rồi xe máy, thần tài nữa, còn chỉ 6m để ô tô, ko thừa đâu, ô tô để xa pk cho đỡ ám xăng dầu.
1.2 Phòng ngủ trước tầng 1, 2 có thể chia:
- phòng 4,5x5
- vs 3,5x2 đặt được bồn tắm chắc cũng ổn
- phần tủ áo + hành lang 2,5x2 theo mình bác làm chữ L đi , đừng làm chữ U, khi đó bác tận dụng được diện tích hành lang để sử dụng, làm chữ U sẽ tạo 1 hành lang dài thòn vô dụng.
2. Ô giữa: 5,5x5m
2.1 trệt làm Phòng khách, trừ bậc thang 1,2 m chỉ còn 4,3m x 4m cũng ko chật lắm
Theo mình nên thu hẹp giếng trời, mặc dù to, nhiều cây xanh, nhìn thoáng rộng, mát mắt, nếu để trống hoàn toàn luôn thì được, chứ làm phòng khách có yếu điểm:
- quá lớn sẽ nắng nhiều, nhà mình mới phải dán kín cách nhiệt cho bớt nắng nóng đó bác, mà ô đâu có to lắm.
- ngồi phòng khách trên đầu nhìn trống trải quá ko an toàn, ko ấm cúng
- đặc biệt nếu phía trên tưới cây, hoặc làm rớt đồ xuống âu cái đù.
bác làm 2 giếng trời nhỏ thôi:
- 1 ngay ô trống tay vịn cầu thang, chỗ này bác đặt tivi luôn sát cặp theo cầu thang
- 1 giếng trời rộng khoản 800 dọc theo tường đối diện cầu thang,
Bố trí ghế ngồi thụt vào giữa né ô giếng trời tránh u đầu, phía sau có thể làm thác nước, mảng xanh gì đó, cần xem có dễ vệ sinh ko nhé.
Tiểu cảnh chỉ nên làm phía sau làm nền cho nhà thôi bác, phía trước sẽ che tầm nhìn ra sân, làm giảm không gian bị hẹp đi ko đẹp.
2.2 các hành lang lầu 1, 2, 3
Khi đó bác có hành lang khá rộng khoản 2,2m x 5,5m có thể tận dung làm phòng đọc sách, ghế nằm thư giản, đàn, ghế chạy bộ,...
Các phòng vệ sinh sẽ có cửa sổ trổ ra khu này, bác muốn thoáng đặt nguyên tấm kính nhìn 1 chiều luôn cho sáng, thêm màng kéo là đẹp tuyệt, bên ngoài đặt bồn cây giống như hình vẽ.
3. Ô sau 6x5m:
3.1. Bếp: đẹp rồi, nhưng góp ý thêm nên để trống màng tường cách bếp và sân, không xây tường, bỏ luôn cửa cách giữa nhà và sân sau, bác xây kín nấu ăn sẽ rất ngộp và tối, trên làm khung sắt chắc chắn là an toàn rồi, khi đó sẽ rất thoáng, sáng nhà, sáng bếp, tận dụng được sân sau xem như là nhà mình luôn, dời cái hồ cá sát luôn phía sau cho an toàn nếu có bé, đỡ dơ nhà nữa bác, nhà mình làm vậy đó bác thấy xài tận dụng được hết diện tích chứ bác mua 30 triệu/m mà bỏ làm sân ko bao giờ ra thì phí lắm.
3.2. lầu 1,2,3: Theo mình dời cái vệ sinh vô trong đối xứng cái vệ sinh trước nhà, trổ cửa sổ được rộng và sáng, thông thoáng, phong thủy hơn, tránh cửa vệ sinh trổ ra ngoài bị dòm ngó, mình làm cửa sổ 4 cánh nhìn về bitexco cũng thix mắt.

.....
Em up cái thiết kế sơ bộ tầng trệt và tầng 1, nhờ các bác xem và tư vấn giúp em với ạ.
Về tổng thể thì nó đáp ứng dc yêu cầu công năng của em. Tuy nhiên, có 1 chổ em ko thích là cái phòng khách nằm ngay bên dưới giếng trời, gây cảm giác ko ấm cúng, chưa kể ngày nắng thì nó sáng quá, rồi phải xử lí sao cho tivi ko bị chói cho người xem. Em tính cho phòng khách quay ngược lại vào cái cầu thang nhưng như vậy phòng khách sẽ hơi hẹp !

View attachment 513463

Phía trên tầng 1 và 2 lối đi qua các phòng cơ bản nó sẽ tương tự cái thiết kế này :
g%C3%B3c-th%C6%B0-gi%C3%A3n-b%C3%AAn-gi%E1%BA%BFng-tr%E1%BB%9Di-1.jpg

• Like
Reactions: zorojp and namhoang
Tập Lái
20/9/10
14
157
28
google.com
HI bác,
chuẩn bị chiến rồi hả, chúc bác sớm có nhà đẹp, dài 20 luôn thì vô tư rồi, e góp chút ý kiến nhe.
Phân bố diện tích: theo mình vậy là khá hợp lý rồi vì nhà bác khá dài
1. Ô trước 8x5m hợp lý rồi bác:
1.1 trệt để xe cần rộng, ko nên thu hẹp, khoản trống cho mở cửa mất gần 1 m rồi, rồi xe máy, thần tài nữa, còn chỉ 6m để ô tô, ko thừa đâu, ô tô để xa pk cho đỡ ám xăng dầu.
1.2 Phòng ngủ trước tầng 1, 2 có thể chia:
- phòng 4,5x5
- vs 3,5x2 đặt được bồn tắm chắc cũng ổn
- phần tủ áo + hành lang 2,5x2 theo mình bác làm chữ L đi , đừng làm chữ U, khi đó bác tận dụng được diện tích hành lang để sử dụng, làm chữ U sẽ tạo 1 hành lang dài thòn vô dụng.
2. Ô giữa: 5,5x5m
2.1 trệt làm Phòng khách, trừ bậc thang 1,2 m chỉ còn 4,3m x 4m cũng ko chật lắm
Theo mình nên thu hẹp giếng trời, mặc dù to, nhiều cây xanh, nhìn thoáng rộng, mát mắt, nếu để trống hoàn toàn luôn thì được, chứ làm phòng khách có yếu điểm:
- quá lớn sẽ nắng nhiều, nhà mình mới phải dán kín cách nhiệt cho bớt nắng nóng đó bác, mà ô đâu có to lắm.
- ngồi phòng khách trên đầu nhìn trống trải quá ko an toàn, ko ấm cúng
- đặc biệt nếu phía trên tưới cây, hoặc làm rớt đồ xuống âu cái đù.
bác làm 2 giếng trời nhỏ thôi:
- 1 ngay ô trống tay vịn cầu thang, chỗ này bác đặt tivi luôn sát cặp theo cầu thang
- 1 giếng trời rộng khoản 800 dọc theo tường đối diện cầu thang,
Bố trí ghế ngồi thụt vào giữa né ô giếng trời tránh u đầu, phía sau có thể làm thác nước, mảng xanh gì đó, cần xem có dễ vệ sinh ko nhé.
Tiểu cảnh chỉ nên làm phía sau làm nền cho nhà thôi bác, phía trước sẽ che tầm nhìn ra sân, làm giảm không gian bị hẹp đi ko đẹp.
2.2 các hành lang lầu 1, 2, 3
Khi đó bác có hành lang khá rộng khoản 2,2m x 5,5m có thể tận dung làm phòng đọc sách, ghế nằm thư giản, đàn, ghế chạy bộ,...
Các phòng vệ sinh sẽ có cửa sổ trổ ra khu này, bác muốn thoáng đặt nguyên tấm kính nhìn 1 chiều luôn cho sáng, thêm màng kéo là đẹp tuyệt, bên ngoài đặt bồn cây giống như hình vẽ.
3. Ô sau 6x5m:
3.1. Bếp: đẹp rồi, nhưng góp ý thêm nên để trống màng tường cách bếp và sân, không xây tường, bỏ luôn cửa cách giữa nhà và sân sau, bác xây kín nấu ăn sẽ rất ngộp và tối, trên làm khung sắt chắc chắn là an toàn rồi, khi đó sẽ rất thoáng, sáng nhà, sáng bếp, tận dụng được sân sau xem như là nhà mình luôn, dời cái hồ cá sát luôn phía sau cho an toàn nếu có bé, đỡ dơ nhà nữa bác, nhà mình làm vậy đó bác thấy xài tận dụng được hết diện tích chứ bác mua 30 triệu/m mà bỏ làm sân ko bao giờ ra thì phí lắm.
3.2. lầu 1,2,3: Theo mình dời cái vệ sinh vô trong đối xứng cái vệ sinh trước nhà, trổ cửa sổ được rộng và sáng, thông thoáng, phong thủy hơn, tránh cửa vệ sinh trổ ra ngoài bị dòm ngó, mình làm cửa sổ 4 cánh nhìn về bitexco cũng thix mắt.
Bác xử lý phần ô thông tầng phía trên phòng khách ra sao vậy, bên em 2.5x2.5 chưa biết làm cách nào hay mà riêng tư không cho phía trên nhìn hay rớt đồ xuống dưới phòng khách.

Em cũng ưng phía sau bếp cho thông với sân hoặc làm kính hết, tiết kiệm đc cái cửa nữa, sân chỉ cần làm khung sắt cho an toàn thôi.

ps: hồ cá trong nhà phong thủy rất kỵ nha bác.

Hạng D
1/4/15
1.315
2.391
113
Bác xử lý phần ô thông tầng phía trên phòng khách ra sao vậy, bên em 2.5x2.5 chưa biết làm cách nào hay mà riêng tư không cho phía trên nhìn hay rớt đồ xuống dưới phòng khách.

Em cũng ưng phía sau bếp cho thông với sân hoặc làm kính hết, tiết kiệm đc cái cửa nữa, sân chỉ cần làm khung sắt cho an toàn thôi.

ps: hồ cá trong nhà phong thủy rất kỵ nha bác.
Nhà mình giống bác chỉ 5x20 thôi, mặc dù thiết kế tính năng gần tương tự nhà bác jorojp, chỉ khác 1 số điểm vì diện tích nhỏ hơn.
- Đưa 2 vệ sinh lầu vào ô giữa cặp hành lang, phân bổ: cầu thang 1m + thông tầng cầu thang 1m + hành lang 1m + vệ sinh 2 m, có yếu điểm là trên đầu phòng khách, như bác jorojp thì hay hơn vì diện tích to nên né được, nhưng cũng ko quá quan trọng vì pk thời gian sử dụng cũng ít, đi làm suốt mà.
- Ô gió vệ sinh làm nhỏ chỉ 800x 1600: trổ mặt kính ra ô gió thông tầng vệ sinh, làm kính to cho sáng vs, vì thông tầng này nhỏ, phía trên để trống cho thoáng nhìn vào tường nên vẫn đảm bảo riêng tư, khi đó gió sẽ thông từ trước ra sau rất thoát, vệ sinh luôn luôn thoáng khô, ko ẩm ướt và sáng.
Sau nhà mình làm như tư vấn đó bác sử dụng hết diện tích và sáng sủa, thoáng mát.
Về bồn cá trong nhà thì mình ko biết phong thủy thế nào, nhìn cũng hay nhưng nên nhưng đẩy ra sau nhà tiện hơn, đặt biệt phải dễ thoát nước vệ sinh vì cá ị, rong rêu sẽ rất dơ, nên phải có sàn nước và điều quan trọng nhất là an toàn, bé một mình rớt vào thì toi, tốt hơn là làm bồn cá đặt bàn hoặc treo, hoặc xây thành cao 1 chút.
mình làm hồ cá sân trước thấy thoáng mát đảm bảo hơn, trên treo lan và hoa tigon che bớt nắng giảm rong, và lấy ẩm từ hồ cá cho lan hỗ trợ lẫn nhau