Tập Lái
17/6/15
42
17
8
32
Tuần 5 dễ trúng nhỉ, thấy có vài chục vote là vô top 5 :D Có bác nào trên otosaigon thắng tuần 5 ko :D

Tập Lái
7/9/15
37
8
8
34
Tuần 5 toàn lo đua ipadmini ko ai để ý 1 năm sử dụng castrol magnatec free nữa :D

Tập Lái
22/11/15
15
4
3
39
Một số kiến thức phân biệt về các loại dầu chia se cùng các bác :)

1. Dầu nhớt tổng hợp

Dầu nhớt tổng hợp là dầu nhớt có thành phần dầu gốc là dầu tổng hợp. Dầu gốc tổng hợp có thành phần phân tử đồng nhất và được thiết kế chọn lọc nên có tính năng bôi trơn cao, chuyên biệt, thời gian sử dụng dài và ít hao hụt. Đây cũng là ưu điểm chung của các loại dầu nhớt tổng hợp. Tuy nhiên dầu nhớt tổng hợp cũng có những điểm bất lợi như ít tương thích với các vật liệu làm kín (gioăng, phốt), kém bền thủy phân, ít tương thích với các loại dầu khác và giá thành cao. Trong số các yếu điểm của dầu nhớt tổng hợp thì giá thành cao là nguyên nhân chủ yếu làm cho các loại dầu nhớt tổng hợp được sử dụng kém phổ biến hơn các loại dầu nhớt bán tổng hợp.
Theo như các thầy dạy nghề sửa chữa xe máy thì các sản phẩm dầu nhớt tổng hợp hiện nay khá đa dạng, được sản xuất bởi nhiều hãng dầu nhớt lớn, nhỏ. Có thể kể ra tên của vài chục loại sản phẩm dầu nhớt tổng hợp trên thị trường Việt Nam hiện nay như dầu nhớt Motul 8100 X-MAX, Motul 2T Road Racing, Motul 2T Offroad, dầu nhớt Agip Racing 2T, dầu nhớt Castrol EDGE Sport, dầu nhớt Shell Helix Ultra, dầu nhớt Agip Racing 4T 20W-50, dầu nhớt Mobil1 Gold, Agip 2T SPEED, Mobil1 Racing, dầu nhớt Black Gold Enduro SYN 4T, dầu nhớt thương hiệu TOP1 Chain Wax, dầu nhớt thương hiệu VISOLUBE 4T Gold, dầu nhớt Castrol Racing 5W-40, …
2. Dầu nhớt bán tổng hợp

Dầu nhớt bán tổng hợp là dầu nhớt có thành phần dầu gốc là dầu bán tổng hợp. Dầu gốc bán tổng hợp là loại dầu gốc được pha trộn giữa dầu khoáng và dầu tổng hợp ( dầu gốc tổng hợp chiếm từ 10% khối lượng trở lên) để có tính năng bôi trơn được cải thiện hơn so với dầu gốc khoáng và giá thành thấp hơn so với dầu tổng hợp. Chính nhờ những ưu điểm này mà các sản phẩm dầu nhớt bán tổng hợp được sử dụng phổ biến nhất hiện nay. Có thể kể tên vài chục sản phẩm dầu nhớt bán tổng hợp hiện có trên thị trường Việt Nam như Castrol Power Scooter, Shell Advance AX7, Mobil Special, BP Vistra Scooter, Castrol Power Scooter, Castrol Power1, Castrol Magnatec, Motul 3100 Silver, VISOLUBE 4T 15W-40, Shell Helix HX7, Motul TWIN SYN, Top1 ACTION Plus,…
3. Dầu nhớt khoáng

Dầu nhớt gốc khoáng có dầu gốc khoáng là thành phần chủ yếu, có thể chiếm từ 85% đến 100% khối lượng dầu nhớt thành phẩm và có vai trò chính đối với tính năng của dầu nhớt. Phần lớn dầu gốc khoáng được chế biến từ dầu thô một hỗn hợp các phân tử hy-drô các-bon có hình dạng, kích thước và tính chất lý hóa không đồng nhất nên tính năng bôi trơn không ổn định, đặc biệt trong những điều kiện nhiệt độ quá thấp hoặc qua cao. Vì những nhược điểm kể trên của loại dầu nhớt này mà những người học nghề sửa chữa xe máy nhận thấy người tiêu dùng đang dần chuyển sang sử dụng các sản phẩm dầu nhớt bán tổng hợp và dầu nhớt tổng hợp thay cho dầu nhớt gốc khoáng.

Em xin hỏi bác loại Shell RiMuLa 15W-40 này thuộc loại nào và có dùng đc cho xe hơi ko vậy bác

Attachments

Tập Lái
26/12/15
2
0
1
29
các bác cho em hỏi tí. cái đánh lửa bằng tụ của oto 4 máy . denco quay được mà sao không có lửA vậy

Hạng C
4/12/14
842
8.130
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Mình mới mua 1 con xe cỏ để đưa đón F1. Cho mình hỏi 2 vấn đề:

- Xe đã chạy hơn 200.000km thì nên dùng nhớt gì? Cấp nhớt bao nhiu!?

- Xe đèn pha zin cực tối, thua xe máy. Mình muốn cải thiện bằng cách chọn 1 trong 2 loại đèn là LED và Bi-Xenon. Cho mình hỏi là

+ Led mình thấy ghi thông số là 35w - 3500lm cho 1 bóng ~ 2.9A

+ Bi-Xenon cũng ghi thông số 35w ~ 2.9A còn độ sáng bao nhiu lm thì ko rõ

Vậy giữa 2 loại đó thì nên lắp cái nào? Theo cảm tính thì ai cũng bảo LED tiết kiệm điện hơn, ko hao bình. Tuy nhiên mình thấy thông số Xenon cũng bằng LED là 35w. Vậy Xenon có hao hơn LED ko? Về độ sáng thì Xenon có sáng hơn LED ko? Nên chọn ánh sáng trắng 5000-6000k hay vàng 3000-4300k ?

Xin cảm ơn!

Tập Lái
3/1/16
2
1
1
26
các bác ơi cho con hỏi làm sao để xác định thứ tự nổ nhanh nhất ạ

Hạng B2
11/3/16
251
1.499
93
32
Mọi người ơi giúp em với , tình hình là do khoái camry đời 8x , nên em mới mua chiếc camry nhập mỹ , 1988 , về đi ngon thật nhưng lên tộc độ 70 80 giữ tốc độ đó hoài thì đồng hồ tua máy báo lỗi , em vào gara mà không thợ nào sữa đc , e ở tây ninh

Tập Lái
30/3/16
2
0
1
27
Ngày cuối cùng của Tuần lễ cá tính Milan thu đông 2016 cũng là lúc những cái túi xách nữ xuất sắc nhất lộ diện hoàn toàn. túi xách nữ da thật cao cấp từ Milan mùa này không chỉ phong phú về ý tưởng mà còn có trọn tính ứng dụng như chính khởi thủy điểm của các BST ""Ready lớn wear"". Chất liệu cũng đậm đặc xu hướng, nhung được trải đều qua nhiều nhà mốt, những họa tiết đính đá tinh xảo cộng các mô hình đưa phái nữ về thế giới mộng mơ tiếp tục được khai thác bay bổng.

Xem thêm tại: http://banthatnhanh.com/threads/tui-milan-thu-dong-2016-chac-chan-ban-se-thich.72017/#ixzz44YgjDxX1

Tập Lái
28/11/14
23
10
3
- Bảo dưỡng sửa chữa ô tô tại nhà, cứu pan xe nằm đường, câu bình xe
- Tư vấn sửa chữa, tư vấn kĩ thuật
- Cung cấp phụ tùng ô tô
- Đặc biệt chuẩn đoán các dòng xe bằng máy test chuyên hãng.
Hotline: 0987327722 (Mr Thành)