Hạng D
19/10/06
2.225
12.937
113
RE: Nhường đường là nét văn hóa của người Hà nội???

Sài Gòn thì:
xe quá nhiều, đường hẹp, dơ bẩn, làm đường - đào đường quanh năm, CSGT & thanh niên xung phong --> vã mồ hôi vẫn kẹt
lưu thông --> luồn lách, từ hẻm i ra đường lớn, từ đường lớn chui vào hẻm sống chết - đạp lên nhau mà đi
kẹt xe --> xe máy chạy lên lề, đi hướng bên phải mà leo lề hướng trái luôn
xe bus --> liên tục lạng qua lạng lại giữa lane xe ôtô & xe máy, có cảm tưởng cái xe này nó không chạy thẳng mà chỉ chạy nghiêng

Mình ra Hà Nội mấy lần thấy đường phố sạch đẹp, không khí trong lành, ít kẹt xe hơn SG thì phải.

Hic...hic từ nhà đến cơ quan 12km, trung bình sáng mất 45 phút, chiều mất 1h~1h10' --> kinh khủng --> chán nản --> ngán đến cùng cực, ngày nào về đến nhà cũng mũi cay ngực tức, da mặt bóng nhẫy mồ hôi, quần áo muội khói đen xì.

Hạng B1
14/2/08
65
1
6
40

Trích đoạn: ptson

Trích đoạn: enti

- Dừng đèn đỏ rất đúng luật. Còn HCM thì cứ cán vạch thôi. Cón nếu có bóng mát thì dù có dừng cách xa vạch 30m cũng có người dừng.

có thật không bác ... em chỉ thấy mọi người vượt đèn đỏ vô tư từ người già đến học sinh, ban ngày cũng như ban đêm

Bác đến quán cafe trên đường Nguyễn Thông gần đến Điện Biên Phủ đấy. Ngay quán cafe có 1 bóng cây, cách ngã tư khoảng 20m, giữa trưa bà con dừng đèn đỏ ngay đó là chuyện bình thường.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: dstuyen

Sài Gòn thì:
xe quá nhiều, đường hẹp, dơ bẩn, làm đường - đào đường quanh năm, CSGT & thanh niên xung phong --> vã mồ hôi vẫn kẹt
lưu thông --> luồn lách, từ hẻm i ra đường lớn, từ đường lớn chui vào hẻm sống chết - đạp lên nhau mà đi
xe bus --> liên tục lạng qua lạng lại giữa lane xe ôtô & xe máy, có cảm tưởng cái xe này nó không chạy thẳng mà chỉ chạy nghiêng

Mình ra Hà Nội mấy lần thấy đường phố sạch đẹp, không khí trong lành, ít kẹt xe hơn SG thì phải.

Hic...hic từ nhà đến cơ quan 12km, trung bình sáng mất 45 phút, chiều mất 1h~1h10' --> kinh khủng --> chán nản --> ngán đến cùng cực, ngày nào về đến nhà cũng mũi cay ngực tức, da mặt bóng nhẫy mồ hôi, quần áo muội khói đen xì.
Đường phố HN không khá hơn đâu bác ơi. Bẩn và rác vẫn nhiều đặc biệt là nước cống của các hộ gia đình xả thẳng lên mặt đường rất bẩn, ô nhiễm và chính là tác nhân gây hỏng đường nhanh.
Xe ở HN thì bấm còi nhiều hơn SG, đặc biệt ở HN có "thú" sắm còi cho xe máy. Hoành tráng!

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/1/08
1.570
27.343
113
Saigon

Em thấy ý định ban đầu của chủ thớt là phân luồng ở HN,văn hóa khi giao thông ...cũng HN luôn!Mà thấy các pác cứ 'chuyển làn' dần dần vào tới SG luôn thế. Em cũng có dịp đi HN năm 2005,thì em thấy thế ... lày lày:
Buổi sáng sớm (5g-7g) giờ cao điểm í mà, mật độ giao thông dày đặc là dễ hiểu thôi,nhưng em sợ nhất các bà ,các cô vùng ven chạy xe đạp thồ thêm cái như cái quang gánh ngày xưa í ạh(chỉ khác là xưa thì dùng ...vai,giờ dùng xe đạp)rau (muống)hoặc các thứ nông phẩm cho kịp buổi chợ sớm, chạy vô tư lắm ạh, cứ cắt ngang đầu xe 4B(kể cả xe khách),khi bị bấm ...cái còi thì các mợ quay lại, nhìn với cặp mắt ...mang hình viên đạn các pác ạh,làm cho em cứ tưởng như mình là người ngòai hành tinh.Em nói đến xe đạp vì số lượng nhiều vô kể,còn xe gắn máy thì còn tệ hơn.Cho tới hôm nay,nghe phân luồng này nọ em mới giật mình,cứ tưởng chuyện này đã phải làm từ lâu rồi chứ ạh!Khó hiểu thật.
Còn về chủ đề em chỉ xin nhắc lại ý của vài pác đã đề cập,cứ chỗ nào cấm này nọ thì ... y như là còn tệ hơn.Còn ý của chủ đề thì văn hóa hay không thì ... (em xin lỗi ạh)cứ hiểu ngựơc lại là được.

Last edited by a moderator:
nil confirmed
Hạng B2
16/7/07
115
5
18

Trích đoạn: buglover

Trích đoạn: dstuyen

Sài Gòn thì:

Đường phố HN không khá hơn đâu bác ơi. Bẩn và rác vẫn nhiều đặc biệt là nước cống của các hộ gia đình xả thẳng lên mặt đường rất bẩn, ô nhiễm và chính là tác nhân gây hỏng đường nhanh.
Xe ở HN thì bấm còi nhiều hơn SG, đặc biệt ở HN có "thú" sắm còi cho xe máy. Hoành tráng!
em ủng hộ ý kiến bác Buglover, Ai nói đường phố Hn sạch sẽ??? vào phố cổ mà xem, rác rến ngập đường, nước thải lai láng, chẹp chẹp. Còn cái đoạn không khí trong lành hơn thì chắc ít hơn 10%, vì chả là ở HN nhiều hồ, công viên hơn, còn mật độ xe mà kẹt ấy à, chiều nay em mới nếm :mad:
còn cái đoạn dừng đèn đỏ à? lúc 8h sáng hôm nay, em đi bộ qua đường khúc Lê Thánh Tông- ksạn Hilton ấy, thấy đèn đỏ, mình đi qua, vậy mà một chú 4B màu đỏ ngang nhiên phóng cái vù, tí chết bác ạ. Thanh niên phóng xe đi ngoài đường không dội mũ bảo hiểm nhan nhản, đánh võng lạng lách cũng thượng thừa chứ lị.
Hĩ, bác nào ở Hn thông cảm, em bức xúc tí:(

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: nil

còn cái đoạn dừng đèn đỏ à? lúc 8h sáng hôm nay, em đi bộ qua đường khúc Lê Thánh Tông- ksạn Hilton ấy, thấy đèn đỏ, mình đi qua, vậy mà một chú 4B màu đỏ ngang nhiên phóng cái vù, tí chết bác ạ. Thanh niên phóng xe đi ngoài đường không dội mũ bảo hiểm nhan nhản, đánh võng lạng lách cũng thượng thừa chứ lị.
Hĩ, bác nào ở Hn thông cảm, em bức xúc tí:(
Dừng đèn đỏ thì ở đâu cũng có chuyện này. Hôm Tết vừa rồi lúc khoảng 10h30 đêm, trên đường Tràng Thi, đèn đỏ rồi mà một chú 4 chỗ biển ĐSQ Mỹ vẫn vô tư vượt đèn đỏ. Chắc do không ai dám phạt và có phạt cũng chẳng thèm đóng nên thế!!
Đội mũ bảo hiểm thì thế này, trước đây chưa bắt buộc thì ở HN nhiều người đội hơn có lẽ trời rét làm cho người ta thấy cần thiết nhưng kể từ khi bắt buộc thì ở SG em thấy tuân thủ tốt hơn. Hiếm khi thấy ai không đội mũ BH đi trên đường nhưng ở HN thì dễ kiếm cảnh này. Xem TV cũng thấy nữa. Đội mũ BH đi lại cảm thấy an toàn và không phải lo lắng trốn CS tuy rằng có thể hơi vướng một chút. Không hiểu sao nhiều người lại chọn không đội mũ BH, chắc là muốn có cái cảm giác lạ (lo lắng trốn CS) chăng??

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Trích đoạn: hanx
bác @enti nhận xét khá chính xác
Em lớn lên ngaòi đó, vào SG sống đươc 7 năm và cũng có chung nhận xét với bác
nhưng e có bổ sung thêm 1 chút
Ở SG xe 4B hay có kiểu bấm còi inh ỏi nhiều khi phát bực mình
Ở HN mà đặc biệt ở mấy tỉnh, địa phương, mấy ổng 4B mà bấm còi kiểu đó coi chừng ăn mấy cái mũ cối, củ đậu bay vào đầu
Bác nói sao chứ em thấy ở Hà nội mới bấm còi nhiều, lúc trước em cũng hay ra đó họp, đi ra đường váng hết cả tai. Nhất là xe 2b, em đi 2b đằng trước, đằng sau cứ còi tàu tin tin, em né qua tưởng họ qua mặt nhưng đợi mãi chẳng thấy qua, cứ tin tin, phát bực. Hỏi thằng bạn thì nó nói người ta bấm để mày biết người ta ở đằng sau, bó tay luôn. Còn vụ xe 4b trong thành phố bấm còi inh ỏi em nghĩ là do ý thức phân làn xe trong này khá tốt, anh 2b mà lấn tuyến anh 4b là 4b không chịu, bấm còi để 2b vào ngay.

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

ở HN còn một thói quen xấu của 4B nữa là đi đèn pha trong thành phố :mad:

Hạng C
26/11/06
561
3
0

theo em, cứ HN rồi SG như thế này thì thế nào cũng cãi nhau to ;)

13/3/08
184
1
0

em dong y với bác - ở đâu chả có cái này cái kia - cứ vay hoai hn-sg phan cách
Trích đoạn: sbsc

theo em, cứ HN rồi SG như thế này thì thế nào cũng cãi nhau to ;)