Hạng B1
20/3/07
65
4
14
RE: Nhường đường là nét văn hóa của người Hà nội???

Theo em nêu ý kiến đề thấy sai ở các nơi mà rút kinh nghiệm, chứ không cãi nhau bác ơi. Nếu bắt đầu cải thì đề nghị lock lại luôn.
- HCM xe buýt được ưu tiên nhiều, được phép vào làn 2B nếu đường đông, nên nhiều xe buýt tận dụng lợi thế này thường xuyên chạy trong làn 2B. Nhiều bác xe buýt chơi kiểu gìanh đường, tấp vào đón khách nhưng đánh đầu xe xéo ra để không cho xe khác vượt.
- Xe 4B bấm còi là do 2B lấn làn. Mà càng ngày 2B lấn làn cùa 4B càng nhiều.
- Xe 2B bật pha quá nhiều, nhất là các xe tay ga gắn đèng sáng.

Hạng D
5/1/08
1.570
27.343
113
Saigon

Trích đoạn: vovinam

Trích đoạn: hanx
bác @enti nhận xét khá chính xác
Em lớn lên ngaòi đó, vào SG sống đươc 7 năm và cũng có chung nhận xét với bác
nhưng e có bổ sung thêm 1 chút
Ở SG xe 4B hay có kiểu bấm còi inh ỏi nhiều khi phát bực mình
Ở HN mà đặc biệt ở mấy tỉnh, địa phương, mấy ổng 4B mà bấm còi kiểu đó coi chừng ăn mấy cái mũ cối, củ đậu bay vào đầu
Bác nói sao chứ em thấy ở Hà nội mới bấm còi nhiều, lúc trước em cũng hay ra đó họp, đi ra đường váng hết cả tai. Nhất là xe 2b, em đi 2b đằng trước, đằng sau cứ còi tàu tin tin, em né qua tưởng họ qua mặt nhưng đợi mãi chẳng thấy qua, cứ tin tin, phát bực. Hỏi thằng bạn thì nó nói người ta bấm để mày biết người ta ở đằng sau, bó tay luôn. Còn vụ xe 4b trong thành phố bấm còi inh ỏi em nghĩ là do ý thức phân làn xe trong này khá tốt, anh 2b mà lấn tuyến anh 4b là 4b không chịu, bấm còi để 2b vào ngay.

Nói về còi đã có bài trên tạp chí ôtô-xemáy đặt cái tựa là VĂN HÓA CÒI các pác ạh,mà VN mình thì hơi lạm dụng về còi thì cũng không sai, nhưng nếu nói bấm còi như thế mà cũng không có tác dụng thì ...cũng đúng các pác ạh.Em thì chưa ra nước ngòai (vì cái ...số ở VN) nhưng khi tiếp xúc với những người từng sống ở nước ngòai, họ nhận xét VN mình lạm dụng còi nhiều quá,có lẽ mức dộ công nghiệp hóa của Vn chưa cao,chưa phổ dụng cho đại đa số đám đông trên đường (ý em là tiếng ồn do còi khi tham gia giao thông cũng được coi là một trong những lọai ô nhiễm : ô nhiễm tiếng ồn), còn ở nước ngòai họ không lạm dụng tiếng còi,còn khi đã bấm còi thì mức độ đã đến mức hơi nghiêm trọng(có thể ngừng xe ... chỏang nhau không chừng).
Xét về kinh nghiệm thì em có nghe một lời nhận xét:tài xế mà bấm còi nhiều quá thì không hẳn là tài xế giỏi,giàu kinh nghiệm.
Mong ước VN mình có nhiều pác ... tài giỏi không lạm dụng còi như thế.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Chẳng sao đâu bác, ở đây chúng ta chỉ ra cái dở của nhau để khắc phục chứ đâu có tự nói thơm cho mình, tất cả những lỗi của Sài gòn ở trên em đều công nhận đứng hết, nhất là cái vụ cán vạch dừng, nhưng về phân làn xe thì rõ ràng là trong SG tốt hơn, bạn em ngoài HN vào cũng phải công nhận như thế.

@conon: bác ơi, em lái xe rất ít bấm còi, chỉ khi nào thật cầnthiết mới bấm, vậy mà bị cả nhà vợ nói em là không tốt, nguy hiểm, em cũng ậm ừ cho qua.

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Công nhận với các bác là ở HN cái vụ phân luồng kém thật (em ở HN ạ). Ngoài ra cũng có ít bác tài chịu nhường đường lắm. Hôm nay em đi trên đường Lê Văn Lương lúc 7h tối mà 1 em Matịt (taxi) cứ nhẹ nhàng 20km/h mà trước đó và làn đường bên trong không hề có ai, không hề nhường mặc dù em nháy pha thì bác tài có kém mắt cũng phải biết. Thế là em hậm hực đi đằng sau đến tuốt Vũ Trọng Phụng mới rẽ cho thoát nợ.

Ngoài ra, xe máy các loại gắn đèn xenon chuyên giương pha, nếu đối diện hoặc ở đằng sau đều khó chịu vô cùng, khó chịu khủng khiếp... nói thật với các bác là em chỉ muốn tìm cái búa đập vỡ mịa nó cái đèn pha của bọn chó ấy thôi. Xin lỗi các bác nếu em bức xúc quá.

Hạng D
5/1/08
1.570
27.343
113
Saigon

Trích đoạn: vovinam

@conon: bác ơi, em lái xe rất ít bấm còi, chỉ khi nào thật cầnthiết mới bấm, vậy mà bị cả nhà vợ nói em là không tốt, nguy hiểm, em cũng ậm ừ cho qua.

Mình đang nói là giữa tài xế với tài xế pác ạh!Còn chuyện pác nói thì có thể hiểu được pác ạh : người ngồi chung không lái (bất kể là 2B hay 4B) đều có cảm giác ... run hơn người cầm lái.Người nhà của pác .... run cũng phải vì tình hình giao thông ở VN mình nhiều khi bấm còi nhiều mà có thấy tác dụng đâu pác nhỉ ? Thành ra khi pác ít bấm còi thì càng ... lo hơn ạh!

Trích đoạn: khoavq

Ngoài ra, xe máy các loại gắn đèn xenon chuyên giương pha, nếu đối diện hoặc ở đằng sau đều khó chịu vô cùng, khó chịu khủng khiếp... nói thật với các bác là em chỉ muốn tìm cái búa đập vỡ mịa nó cái đèn pha của bọn chó ấy thôi. Xin lỗi các bác nếu em bức xúc quá.

Sg ngày xưa cứ nói đến xe gắn máy là nghĩ đến Honda, mà nhiều khi người ta gọi xe honda để chỉ xe gắn máy.Hichic,bây giờ mẫu mã xe gắn máy thì thật phong phú,thời trang,... Nhưng ngẫm nghĩ rằng chiếc honda ngày xưa, thiết kế là hòan hảo xét về mức độ an tòan của cái .... bóng đèn:
Bóng đèn ở trên tay lái,khi bạn rẽ hướng bóng đèn sẽ chiếu sáng theo hướng rẽ.
Ánh sáng từ bóng đèn hắt xuống mặt đường mà không làm chói mắt phương tiện đi ngược chiều.

Còn bây giờ bóng đèn thì nằm thấp hơn ghiđông tay lái (các lọai xe tay ga là điển hình),khi bạn rẽ sang phải nó chiếu sáng theo hướng ... ngựơc lại ở bên trái cho đến khi hết khúc ngoặt,đã vậy,hướng ánh sáng lại hắt ngược lên trên (theo hướng từ thấp lên cao,như đèn pha 4B,để tăng khỏang cách chiếu sáng?),rồi,còn đèn là bixenon,... góp phần gây hiểm họa chói mắt cho người đi ngược chiều.
Hình như luật giao thông cấm dùng đèn ở chế độ pha khi gặp xe ngược chiều, khi vài khu dân cư,... chỉ áp dụng cho 4B thôi sao?
Ôi .... Việtnam ơi là Việtnam !!!!

PS : em có thuốc chữa tuy hơi ... ngòai luật tí, em gặp các pác tay ga pha đèn kiểu ấy thì em cũng .... pha luôn vào thẳng pác í,kết quả : tay ga phải chạy chậm và tấp vào lề pác ạh!Mình đỡ ...chói mắt vì pác ấy .... bị chóa mắt rùi [8D]

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
43
Irac

theo e nên làm cái slogan là đừng nhường đường cho ai cả thì có khi lại hay đấy, người Việt mình thích làm ngược lại mà

Hạng C
26/11/06
561
3
0

sáng nay, đi làm trên đường Nguyễn Hữu Cảnh, em bị một chú Inn dí sát đít rồi chửi thề vài tràng còi, mỗi tràng chắc phải 5s. Chắc chú í thấy em đeo biển 93N nên chú í bắt nạn (Bác tài của em là dân tài lão luyện ở SG chứ đâu phải tay mơ ở tỉnh lên đâu mà chú í làm chảnh!). Chán! em ngồi sau, định giơ ngón tay thối vào mặt chú í nhưng nghĩ lại thì thôi!

Hạng D
19/10/06
2.225
12.937
113

Đọc tới đọc lui thì thấy đây là vấn nạn chung của cả nước, cứ tưởng chỗ khác khá hơn nào ngờ cũng rứa

Tất cả mấy cái đó là do con người làm ra --> giờ phải chịu hậu quả đấy các bác ạ --> đúng là nhiều người không ý thức khi giao thông nhưng đó hình như không phải là nguyên nhân sâu xa đâu, thử hỏi trong 1 khúc đường nhỏ nhỏ mà hàng trăm cái xe chen chúc trong đó thì làm sao chịu nổi. Hic... hic... ngán ngẩm quá giao thông ơi.

VIP
22/5/05
1.145
2
38
Hà Nội.

Em thấy mấy cái khẩu hiệu chữ trắng phông đỏ như bác beautylover nói: "NHƯỜNG ĐƯỜNG LÀ NÉT VĂN HÓA NGƯỜI HÀ NỘI" từ lâu rồi, trên đường Nguyễn Văn Cừ-Ngọc Lâm, Gia Lâm. Nhưng trên đoạn đấy gần như chiều nào cũng tắc, sáng nào cũng ùn vì mấy khúc quay xe.

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ

Ồ, các bác có để ý không, người ta chơi chữ đấy
" .. là văn hóa của người Hà nội..", vậy thế nào là người Hà nội
Đâu có phải du học ở Sômali 3 năm, tham gia giao thông ở Sômali 3 năm là thành người Sômali đâu.
Ấy, thế nên " người Hà nội " trên băng rôn ắt là người có mấy đời trở lên gì đó được sinh ra ở Hà nội, ví dụ Cây đa nhà bò, rồi có nhà ở Hà nội, chưa đủ, lại có cả hộ khẩu Hà nội nữa chứ

Những người Hà nội này muốn đủ tiêu chuẩn để tham gia giao thông một cách "văn hóa" thì lại phải không được nói ngọng, hầu như không khạc nhổ, đến đi bộ còn báo hiệu xin đường cơ

Do đó, nếu bỗng thấy một kẻ cảm tử đi hai bánh nào đó bỗng dưng chuyển hướng đột ngột lao vào đầu xe các bác, thì thay vì buột miệng " xxxxxxx", các bác nên " đồ thiếu văn hóa người Hà nội" nhé ...

Em trốn đây kẻo bị úp sọt ...
Hì hì

:D