Hạng B2
2/10/07
121
2
18
RE: Nhường đường là nét văn hóa của người Hà nội???

Em thấy bác hvthu nói rất chuẩn và em luôn tin tưởng cái khẩu hiệu "Nhường đường là nét văn hóa của người Hà Nội" là đúng. Dân sống ở Hà Nội đã quá đông đúc (em đoán chắc phải 50% người ngoại tỉnh về làm ăn) trong khi chẳng thấy có cái đường mới nào. Em còn nhớ em đã đọc ở đâu đó hay xem trên TV có nói về 1 ông tiến sỹ gì đó nghiên cứu về phố phường Hà Nội có kết luận rằng đô thị Hà Nội bị đối xử như cái chợ quê. Đã là chợ quê rồi thì làm gì chẳng được, chỉ cần mua vé vào cổng là được, nếu có hàng gì phải nộp thuế thì mấy bác thuế vụ cũng toàn là bà con lối xóm. Ngày nào em đi làm cũng phải rẽ từ đường Giải Phóng vào Lê Thanh Nghị, chỗ này rõ ràng có biển báo "đèn đỏ các phương tiện được phép rẽ phải" vậy mà không hiểu sao các bác đi 2b cứ vô tư lự đứng trên làn rẽ phải đợi đèn xanh để đi thẳng? hồi đầu mới chạy xe em ít khi bấm còi (chạy 2b em không còi bao giờ), vậy mà sau em cũng phải phệt còi vào đít chúng nó có khi còn chửi thề nữa, ngày nào cũng vậy cũng thấy chán. Rồi em tự an ủi bản thân, thôi họ chờ đèn đỏ cũng chỉ còn vài chục giây, mình cứ huýt sáo theo tiếng nhạc chút nữa đi tiếp, nhân thể rèn luyện bài phối hợp côn ga cho nhuyễn (em mới tập lái). Trước đây em cũng rất bức xúc với cái kiểu tham gia giao thông của mọi người trên đường Hà Nội. Nhưng rồi em cho rằng có thể họ không cố tình vậy, mà họ chỉ đơn thuần nghĩ rằng họ đang đi ở cổng, ở sân, trong xóm nhà họ thôi, nên cứ chỗ nào rộng thì đi, không ai đứng đó thì mình đứng, đèn đỏ dừng lại, đèn xanh đi tiếp. Mà không chỉ riêng 2b đâu nha, 4b em thấy nhiều bác tài cũng chạy ẩu lém, rẽ ngã 3 ngã 4 toàn thấy cắt cua lấn làn thui, gặp em là em không tránh đâu nha.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Hôm qua trong chương trình thời sự trên TV phần tin QT có nêu về một ông UV ủy ban an toàn giao thông của Châu Âu đề nghị việc phạt tiền đối với các hành vi vi phạm giao thông của người nước ngoài (ý nói cũng là người trong EU nhưng không ở trên lãnh thổ của mình), sau đó có cảnh một ông già người Đức nói là ủng hộ sáng kiến này. Ông nói nhiều người Bỉ và Hà Lan khi tham gia giao thông ở ĐỨc thường hay vi phạm luật vì họ biết rằng sẽ chẳng ai phạt được họ.

Mình thì lại nghĩ khác về các câu khẩu hiệu. Người ta thiếu cái gì thì thường hô khẩu hiệu về cái mình muốn có, muốn lập ra. Vì dụ :
- Đa số dân tình không coi luật giao thông ra gì, vì thế mới sinh ra câu "nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông";
- Công dân không tuân thủ luật lệ nên mới có "sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật";
....
Tương tự thì câu "nhường đường là nét văn hóa ...." cũng vậy các bác.

Hạng F
9/3/06
6.465
3.795
113
Sì Gòn

em thấy ở đâu cũng có người chạy đàng hoàng và người chạy ẩu, chẳng có nơi nào trên thế giới chỉ có người chạy đàng hoàng đâu :D, ghi slogan cũng vậy hà :D :D

PTT
Hạng B2
14/4/06
166
0
0

Trích đoạn: khoavq

Công nhận với các bác là ở HN cái vụ phân luồng kém thật (em ở HN ạ). Ngoài ra cũng có ít bác tài chịu nhường đường lắm. Hôm nay em đi trên đường Lê Văn Lương lúc 7h tối mà 1 em Matịt (taxi) cứ nhẹ nhàng 20km/h mà trước đó và làn đường bên trong không hề có ai, không hề nhường mặc dù em nháy pha thì bác tài có kém mắt cũng phải biết. Thế là em hậm hực đi đằng sau đến tuốt Vũ Trọng Phụng mới rẽ cho thoát nợ.

Ngoài ra, xe máy các loại gắn đèn xenon chuyên giương pha, nếu đối diện hoặc ở đằng sau đều khó chịu vô cùng, khó chịu khủng khiếp... nói thật với các bác là em chỉ muốn tìm cái búa đập vỡ mịa nó cái đèn pha của bọn chó ấy thôi. Xin lỗi các bác nếu em bức xúc quá.

Em nhất trí với bác. Bây giờ em toàn thực hiện hai cách:1/ thấy thằng nào bật pha đối diện là em bật lại ngay từ xa, 10 thằng thì phải có 5 thằng cụp đèn. 2/ mua cái rèm treo kính sau để đỡ chói.

Cái nữa là em cực kỳ ít khi thấy dân HN nhường đường cả. Xe em đi qua đến nửa đường rồi mà mấy thằng 4B còn cố lấn sang làn đối diện để vượt

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Em là người HN chính gốc đây - 6 đời ở HN rồi, không biết là những người khác như thế nào, chứ em nghĩ là sống cũng như đi xe hơi thì nên biết điều các bác nhỉ. Ví dụ:

** Nếu mình đi sau người ta mà đường vắng thì hãy xin vượt, còn nếu đường đông thì thôi (đừng dí sát đít người ta mà còi với pha, tránh vào đâu? Vô duyên).
** Nếu mình đi trước người ta mà thấy đường vắng, người ta xin vượt thì nhường đường ngay. Hay ho gì cái trò cứ chặn trước mũi xe họ trong khi mình không đi nhanh?
** Đi trong thành phố thì hạn chế còi, vì khi bóp còi là gây khó chịu cho rất nhiều người (cái này em thấy các bác 4B tại HN tương đối lịch sự, chỉ có 2B là dở cái vụ còi này thôi)
** Ban đêm gặp xe đối diện - dù là xe máy hay 4B - nếu mình đang để pha thì về cốt ngay không đợi người ta nhắc. Em toàn để đèn cốt đi trong thành phố, chưa giương pha bao giờ trừ phi đi đường dài.
** 1 cái biết điều nữa là... giống như bác conon nói ý - gặp thằng xe máy hoặc 4B nào mà giương pha không chịu hạ xuống là em bực không chịu được nên cố tình đi thật chậm (cỡ 5km/h) rồi giương pha và nhìn vào taplo, hehe........... em té đây :D:D:D......

Hạng B1
16/3/07
84
0
0
57

Còn văn hóa các tỉnh thành khác là không nhường đường?
Theo em câu slogan này nên chuyển thành " Người Hà nội nên nhường đường để cho thấy mình vẫn còn chút văn hóa". Chứ căn cứ vào tình hình giao thông ở Hà Nội, đói chiếu với câu trên thì người Hà Nội chẳng còn chút văn hóa nào.
Bản thân Văn hóa là cái đẹp rồi, làm gì có văn hóa xấu.
Em là dân ngụ cư ở Hà Nội đây, em thấy nhiều người Hà Nội gốc chỉ chuyên bán lô đề, ngồi lê hàng nước vỉa hè.

Hạng B2
26/11/05
497
5.478
93

Trích đoạn: dstuyen

Hic...hic từ nhà đến cơ quan 12km, trung bình sáng mất 45 phút, chiều mất 1h~1h10' --> kinh khủng --> chán nản --> ngán đến cùng cực, ngày nào về đến nhà cũng mũi cay ngực tức, da mặt bóng nhẫy mồ hôi, quần áo muội khói đen xì.

Bác phí ít nhất 8,3 % cuộc đời rồi bác nhỉ.

Hạng B2
12/12/07
312
244
63

em thì chưa ra Hà Nội. saigon thì làm thế nào mà nhường với không nhường. đường toàn xe máy, mình có xin đường, mấy bác muôn nhường thì cũng có chổ đâu mà nhường [8|] NHƯNG em đi các tỉnh lân cận saigon như bình dương, đồng nai, vũng tàu... thì em nhận thấy các bác tài các tỉnh đó xử sự văn minh hơn các bác tài saigon (em chỉ nói riêng về NHƯỜNG ĐƯỜNG thôi). đi trên quốc lộ hay đường trong thị trấn, thị xã nếu họ thấy là đang cản trở người đi sau là họ tự né qua cho người đi sau, thậm chí là bác tài xe ben, xe tải. em thì it' khi nhường đường lắm (vì ít người xin đường em mà :D), thấy xe đi xa xa phía trước là em xinhan, nhá đèn xin đường rồi, các xe biển 60, 61, 72...hầu hết là chuyển lane nhường đường (kể cả BEN, TẢI). còn xe biển số 5X ha? em toàn phải vượt phải vì có xinhan, nhá đèn, còi inh ỏi đi nữa thì các bác tài cũng chỉ liếc vô kiếng chiếu hậu 1 cái rồi tỉnh bơ...từ từ tiến :mad:. cũng có 1 số xe 5x có nhường nhưng ở đây em nó là theo đa số. bởi vậy, ra đường em rất ghét gặp xe buýt ( biển so^1 nào cũng như nhau, chả nhường ai bao giờ) và xe biển số 5x. em nói có gì không phải, xin các bác bỏ quá cho em. em học theo galileo, "dù sao đi nữa thì đó vẫn là sự thực" :D

Hạng B1
6/1/08
97
2
6
Hanoi

Hà Tây lại chuẩn bị nhập về Hà Nội rồi các bác ạ, mà các bác HT chạy xe thế nào thì nhiều người biết rồi[&:]