Hạng F
14/9/04
9.907
28.650
113
Q3
RE: Nhường đường là nét văn hóa của người Hà nội???

Ở Mỹ cách đây 30 năm thì cũng thế thui.
thiệt hông bác [:eek:] thế ta thua thằng béo ấy có 30 niên thui hả[:'(]

Hạng D
7/3/07
2.229
56.554
113

Trích đoạn: corolla95

Ở Mỹ cách đây 30 năm thì cũng thế thui.
thiệt hông bác [:eek:] thế ta thua thằng béo ấy có 30 niên thui hả[:'(]
Chắc đánh thiếu số 0 :D

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Em thích nhất là cái biển ở Vĩnh Long "Hãy lái xe bằng cả trái tim" :D

Tập Lái
21/3/08
48
0
6

Hạ tầng cơ sở và ý thức tham gia giao thông quyết định đến tình trạng giao thông. VN, dừng đèn đỏ vẫn phải cảnh giác xe phía sau hôn vào đít.

Tập Lái

quote:

Trích đoạn: enti

Em ra HN được 2 lần rồi, cách đây chưa lâu, nhưng em thấy có vài cái nhận xét sau:
- Xe 4B gắn còi hơi nhiều. lâu lâu lại nghe tiếng còi hơi. Vụ này ờ HCM rất ít đối với xe du lịch. Còn xe tải thì nhiều vô kể.
- Lấn lane khá nhiều. Không biết bây giờ thế nào.
- Dừng đèn đỏ rất đúng luật. Còn HCM thì cứ cán vạch thôi. Cón nếu có bóng mát thì dù có dừng cách xa vạch 30m cũng có người dừng.
- Dường ở HN làm tốt hơn HCM. dường HCM như đườg cho xe ngựa cah5y vậy đó. nhiều khi đi đường mà tưởng bánh xe mình xẹp, hay bị hư phuộc.
- Dạo gần đây ở HCM xe đạp điện nhiều, nhiều người cứ tưởng xe mình la moto không bằng, chạy giữa đường luôn. dù có bấm còi cũng cứ vô tư mà chạy. Rất cản trở giao thông.

bác @enti nhận xét khá chính xác
Em lớn lên ngaòi đó, vào SG sống đươc 7 năm và cũng có chung nhận xét với bác
nhưng e có bổ sung thêm 1 chút
Ở SG xe 4B hay có kiểu bấm còi inh ỏi nhiều khi phát bực mình
Ở HN mà đặc biệt ở mấy tỉnh, địa phương, mấy ổng 4B mà bấm còi kiểu đó coi chừng ăn mấy cái mũ cối, củ đậu bay vào đầu

Có khi hành xử kiểu mấy cái mũ cối lại hay, lại có kết quả các bác ạh. Chứ em điên tiết lắm, đang dừng đèn đỏ còn đến 4-5 giây nó cũng bấm còi inh ỏi, mà lại là còi hơi nữa chứ, ù hết cả tai. Cái này có mấy "loại cầm lái" "văn hóa còi" là bọn thanh niên choai choai, bọn xe tải chở đất cát (mấy đường ra ngoại đô như Nguyễn Trãi, Giải Phóng) và bọn xe buýt. Vâng ạh, có tranh luận tử tế nó còn chửi cho, thằng ngồi trên cao còn thổi nước bọt vào mặt ấy. Chứ như ở một số tỉnh, nói không được (giờ ít mũ cối tàu lắm) thì tống luôn cái mũ bảo hiểm vào mặt là chừa.

Nhiều khi đi đường cũng cố hành xử có văn hóa, có trước có sau mới ra đất nước văn minh được. Thằng nào cũng nhoi lên thì bất ổn là đúng. Kẹt xe đấy ạh, thú thực như Hà Nội nếu mà đi đứng có nguyên tắc thì cũng khó kẹt xe lắm. Chẳng qua là bác nào cũng muốn đi trước thành ra chiếm hết đường của người đi ngược chiều, một chiều không đi được thì chiều kia lấy đâu chỗ đi. Em nhớ có lần một ông chắc là chạy xe ôm vì có đến 2 mũ bảo hiểm mồm chửi mấy anh XXX phường "đ.m chúng mày đ. biết giải tỏa à? Đường ngay trước đồn thế này mà để tắc à? Chết m. hết đi." Rồi chửi tiếp bọn đi ngược chiều lão ấy "dẹp mẹ hết vào, đi đứng thế này còn kêu không tắc à?" Nhưng trớ trêu là cái cầu chỉ đủ cho 2 xe Matiz tránh nhau, chiều của bác ý đang có một cái, ngược chiều có một cài. Bác ý vọt lên luôn và bị đứng im trước mũi cái xe đang đi ngược chiều. Hĩ hĩ, nếu mà không có "thằng cha" đấy thì chắc chắn cái cầu bắc qua sông Tô Lịch ngắn vài chục mét chả tắc đến gần 1 giờ đồng hồ.

ít nhất còn có người quan tâm đến văn hóa giao thông. Và hy vọng có nhiều người cùng cảm giác như mình.

Vâng, văn hóa giao thông quan trọng lắm ạh, chứ luật, chứ CSGT nào mà túm hết nổi bằng ấy người vô tổ chức...

Last edited by a moderator:
Tập Lái

Em là người HN chính gốc đây - 6 đời ở HN rồi, không biết là những người khác như thế nào, chứ em nghĩ là sống cũng như đi xe hơi thì nên biết điều các bác nhỉ. Ví dụ:

** Nếu mình đi sau người ta mà đường vắng thì hãy xin vượt, còn nếu đường đông thì thôi (đừng dí sát đít người ta mà còi với pha, tránh vào đâu? Vô duyên).
** Nếu mình đi trước người ta mà thấy đường vắng, người ta xin vượt thì nhường đường ngay. Hay ho gì cái trò cứ chặn trước mũi xe họ trong khi mình không đi nhanh?
** Đi trong thành phố thì hạn chế còi, vì khi bóp còi là gây khó chịu cho rất nhiều người (cái này em thấy các bác 4B tại HN tương đối lịch sự, chỉ có 2B là dở cái vụ còi này thôi)
** Ban đêm gặp xe đối diện - dù là xe máy hay 4B - nếu mình đang để pha thì về cốt ngay không đợi người ta nhắc. Em toàn để đèn cốt đi trong thành phố, chưa giương pha bao giờ trừ phi đi đường dài.
** 1 cái biết điều nữa là... giống như bác conon nói ý - gặp thằng xe máy hoặc 4B nào mà giương pha không chịu hạ xuống là em bực không chịu được nên cố tình đi thật chậm (cỡ 5km/h) rồi giương pha và nhìn vào taplo, hehe........... em té đây ......

Phải chạy đi xem cái vụ thuế ôtô tiếp nhưng em vẫn cố hoan hô bác khoavp cái. Chí lý.

Ấu bất học lão hà vi - Nhân bất học bất tri lý

Hôm trc đi đoạn Hàng Bông, thấy 2 bác "tây" gìn giứ mãi ko qua đường đc, em dừng lại nhường. Qua đc giữa đầu xe bác ý quay lại "thax you", chưa dứt câu thì 1 kiều nữ 2B fóng lên cái vèo...... [&:] may mà ko có tai nạn
Xenon thì 2B gắn tràn lan, mấy chú Wave, Dream cũng xài luôn. Trên đường Thanh Niên em bị 2 Wave rọi thẳng vào gương (mỗi thg 1 màu luôn :mad:); tức mà chẳng làm gì đc, đành xi nhan táp vào cho tụi nó vượt qua :mad:

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Ko biết sao dạo này ở HN , các em tuổi teen độ Xenon cho 2B hết cả lượt , tối đi nó cứ dọi pha và mặt mình ..:mad::mad:, mà đền của mấy em 2B như SH , Dylan nó cũng ko kém 4B là mấy , trả nhẻ mình lại bật pha lên cho nó ... cân.:(

Nãy em vừa lượn qua Trần Khát Chân, 2B lại tràn hết qua làn 4B rồi. Đc mấy hôm đầu ra quân thì hoành tráng, ngày nào cũng thấy các chú xxx đứng chỉ đạo [:'(]