Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Cứ kín kín ...hở hở là chiêu độc , thích xử kiểu gì luận kiểu đó ....giống như án treo vậy ..... Nộp kiểu gì cũng có nguy cơ bị .....hạch khi .....muốn.
muốn làm công dân tốt cũng khó nhỉ?

Hạng C
6/1/11
920
10
18
hope nói:
E thấy cũng dễ hiểu hơn nhiều rồi. E hiểu như zầy hổng biết đúng hông:
1. Các HD góp vốn ký trước 7/8/2010 có thể đc chọn 25% nếu show đủ các giấy tờ theo thuế y/c và giá chuyển nhượng mình khai phải cao hơn giá nhà nước, còn k thì thuế ấn định 2% trên giá nhà nước (nhưng cẩn thận nếu mình khai cao hơn giá NN nhưng lại k đủ giấy tờ theo y/c thì thuế sẽ áp 2% trên giá mình khai đấy, e dự thế thôi).
2. Các HD gốc ký từ 7/8/2010 thì phải theo ND 71, tức là phải có móng CDT mới đc bán. Như vậy e dự là thuế sẽ đòi thêm biên bản nghiệm thu móng hoặc cọc gì đó. Thuế là 25% nếu show đủ giấy tờ và giá chuyển nhượng khai cao hơn giá NN. Nếu hiểu theo đúng chữ "đồng thời" trong điều 3 khoản 2 thì trường hợp giá chuyển nhượng khai thấp hơn giá NN đồng thời k show đủ giấy tờ cho 25% thì đóng 2% theo giá NN. Nhưng e dự ở đây thuế sẽ áp dụng chữ "hoặc" chứ k phải chữ "đồng thời", và cũng cẩn thận khi khai giá như e đã nói ở trên.
Bác nào thấy e hiểu chưa đúng chỉ giáo giùm e với để e còn correct hành động của e chứ khi nộp tờ khai thuế rồi thì khó cãi với thuế lắm. Đa tạ các bác.
Theo em thì trong cả 2 trường hợp, không cách gì thoát khỏi 25% vì giá gốc đã có rành rành trên HĐ với CĐT rồi. Cho dù đã sang nhượng nhiều lần nhưng giá trên HĐ thì CĐT vẫn không thay đổi.
Ở trường hợp thứ 2 cũng vẫn 25% nhưng sẽ đóng thuế ít hơn vì khi đó sẽ bao gồm giá gốc trên HĐ với CĐT + chi phí móng cọc, nền bêtông v.v... Trường hợp này em có làm rồi nên biết.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
tuando nói:
Em thì thấy hợp đồng góp vốn vẫn căng lắm. Giả sử:
- Giá gốc trên hđ là 2tr/m2
- Giá nhà nước hiện tại là 6tr/m2
- Giá giao dịch là 40tr/m2

Nếu CCT "ép" là giá gốc trên hđ = 2tr = giá vốn và áp thuế 25% thì kiểu gì cũng chết ...
TT 113: Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng.
Doi với trường hợp này khai thấp + giấy tờ gốc ko đủ ví dụ: hóa đơn, giao dịch qua nhiều lần thì thuế sẽ làm 6tr x m2 x 2% . Còn nếu khai cao thì cũng có thể đóng 2% nếu ko xác định đươc giá vốn. (chuyen nhuong qua nhiều lần)

Tập Lái
9/6/11
44
1
0
Thông tư 113 này nó không còn cái gọi là "giá thị trường" vì cái "gia thi truong" này là nguyên nhân sinh ra nhũng nhiễu, ăn tiền của cán bô thuế. Mấy tháng trước nhân viên của em phải chi khoảng 10 chai cho 1 bộ hồ sơ, hiện giờ thì chưa biết sao

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
dungtc nói:
hope nói:
E thấy cũng dễ hiểu hơn nhiều rồi. E hiểu như zầy hổng biết đúng hông:
1. Các HD góp vốn ký trước 7/8/2010 có thể đc chọn 25% nếu show đủ các giấy tờ theo thuế y/c và giá chuyển nhượng mình khai phải cao hơn giá nhà nước, còn k thì thuế ấn định 2% trên giá nhà nước (nhưng cẩn thận nếu mình khai cao hơn giá NN nhưng lại k đủ giấy tờ theo y/c thì thuế sẽ áp 2% trên giá mình khai đấy, e dự thế thôi).
2. Các HD gốc ký từ 7/8/2010 thì phải theo ND 71, tức là phải có móng CDT mới đc bán. Như vậy e dự là thuế sẽ đòi thêm biên bản nghiệm thu móng hoặc cọc gì đó. Thuế là 25% nếu show đủ giấy tờ và giá chuyển nhượng khai cao hơn giá NN. Nếu hiểu theo đúng chữ "đồng thời" trong điều 3 khoản 2 thì trường hợp giá chuyển nhượng khai thấp hơn giá NN đồng thời k show đủ giấy tờ cho 25% thì đóng 2% theo giá NN. Nhưng e dự ở đây thuế sẽ áp dụng chữ "hoặc" chứ k phải chữ "đồng thời", và cũng cẩn thận khi khai giá như e đã nói ở trên.
Bác nào thấy e hiểu chưa đúng chỉ giáo giùm e với để e còn correct hành động của e chứ khi nộp tờ khai thuế rồi thì khó cãi với thuế lắm. Đa tạ các bác.
Theo em thì trong cả 2 trường hợp, không cách gì thoát khỏi 25% vì giá gốc đã có rành rành trên HĐ với CĐT rồi. Cho dù đã sang nhượng nhiều lần nhưng giá trên HĐ thì CĐT vẫn không thay đổi.
Ở trường hợp thứ 2 cũng vẫn 25% nhưng sẽ đóng thuế ít hơn vì khi đó sẽ bao gồm giá gốc trên HĐ với CĐT + chi phí móng cọc, nền bêtông v.v... Trường hợp này em có làm rồi nên biết.

Xưa giờ e lại tìm đủ mọi cách để đc đóng 25% và qua vài lần đóng thuế e đã "tiết kiệm" đc hàng trăm triệu.
Nhưng thuế hành e ghê lắm, bắt đóng 2%. E phải to tiếng lên, tay lăm lăm điện thoại chuẩn bị ghi âm, sau vài lần bổ sung giấy tờ, cuối cùng e đc đóng 25% (600 ngàn) thay vì 2% (26 triệu). Nhưng phải nắm thật chắc qui định và phải vừa cứng vừa mềm mới cãi lại thuế. Vì thế e mới muốn hiểu thật đúng TT 113 này, nhưng lưỡi của thuế k có xương đâu, cứ hiểu đúng cái đã rồi tính tiếp.

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Bọn thuế đang đói nhăn răng vì BĐS đóng băng. Em nghe đồn hiện nay làm hồ sơ thuế, cứ chi cho 5 triệu là làm tuốt hết, muốn 25%-2% gì cũng được.

Hạng C
8/4/11
888
11.429
93
dungtc nói:
Bọn thuế đang đói nhăn răng vì BĐS đóng băng. Em nghe đồn hiện nay làm hồ sơ thuế, cứ chi cho 5 triệu là làm tuốt hết, muốn 25%-2% gì cũng được.

Em đang thương lượng mua đất dự án mà chủ đất chỉ đồng ý đưa vào hợp đồng một nửa số tiền thực trả. Chắc phải thương lượng trả khoản 5tr nói trên và khoản thuế đóng thêm cho nhẹ mình về lâu về dài ?

Hạng B2
20/5/07
330
1.069
93
Các bác thấy rõ hơn thế nào chứ em thấy vẫn tù mù, quyền sinh sát vẫn giao cho XXX muốn tính 2% hay 25% thì tính chứđâu phải các bác được chọn đâu. Mịa nó cứ quy định tính 2% hay 25% đi cho nó rõ ràng.
VD: 10 năm về trước em mua lô đất 100tr theo giá hợp đồng chủ đầu tư nhưng em là Fn, số tiền trả gấp 10 lần thế. Giờ có sổ đỏ, bán chưa được 1 tỷ chẳng lẽ nộp thuế (1tỷ - 100tr)x25%????

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Đúng thế đó bác Dungtc, thời nào thì cách này vẫn là đúng. Nên các bác cũng chẳng cần lăn tăn quá 2% hay 25% làm giề, cơ bản nó thông là đc. Chẳng qua vì e keo kiệt, 5 chai hay 10 chai vưỡn tiếc.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Nếu mình không né được khung 25% thì có thể làm HĐ Cho Tặng được không các bác? Nếu làm HĐ Cho Tặng thì được đóng 2% theo khung giá quy định, hay đóng theo khung thu nhập không thường xuyên các bác nhỉ? Các bác thử đối chiếu:
- Nếu thu nhập không thường xuyên là 2 tỷ thì mức thuế phải đóng 10% tương đương 200 triệu (như trúng số vậy).
- Nếu giá chuyển nhượng HĐ là 2 tỷ, nhưng giá gốc HĐ là 400 triệu, thì 2 tỷ - 400 triệu = 1,6 tỷ x 25% = 400 triệu.
---> Làm HĐ cho tặng vẫn có lợi hơn, người mua hay bán phải đóng không quan trọng vì có thể tự thỏa thuận. Người đầu tư tiếp theo sẽ đóng theo khung giá 2% ?!

Status
Không mở trả lời sau này.