Hạng B2
21/7/14
199
477
63
34
Tp.HCM
Luật mình còn bất cập lắm.
Thật ra là phải chỉ dành cho xe thô sơ 4b (kể cà 2b) đi vào là sai rồi.
Em hiểu khác bác hiểu :cool:. Xe thô sơ "phải" đi lane trong, xe cơ giới (2b, 4b) di chuyển lane bên trái. Nghĩa là 2b, 4b chay đâu chạy (trong ngoài okie hết) còn thô sơ chỉ đi lane trong. Nếu ép buộc 4b chạy lane ngoài thì luật phải ghi rõ là "xe otô 4 bánh phải di chuyển ở lane ngoài" hoặc "xe otô 4 bánh không được di chuyển vào lane trong".

Hạng C
16/2/11
993
700
93
em thắc mắc là tại sao đi như trong hình là không đúng, bác giúp em với, thanks
Nếu bác chuyển làn sớm ( trước biển 411) nghĩa là chuyển làn trong phạm vi biển báo 412 vẫn còn hiệu lực. Bắt đầu vị trí biển 411 cho đến giao lộ mới là đoạn đường được phép trộn làn.

Hạng C
16/2/11
993
700
93
Em không biết bác học luật ở đâu nhưng bác đang đứng ở làn đi thẳng mà bác muốn quẹo phải, bác lại nói đi qua vạch đi bộ rồi quẹo phải thì em xin kíu. Em không có dư tiền mà đi kiểu này. Em sợ ...
Phải tùy vào giao lộ nào nữa chứ bác, xem biển báo cụ thể thế nào nữa để đi cho đúng. Trường hợp đường chiều mình đi có 2 làn, có biển 412 cắm trước giao lộ ( một làn oto, một làn 2 bánh), thì khi muốn rẽ phải bác phải đi thẳng vào giao lộ ở làn oto của mình, đi qua vạch người đi bộ mới được phép rẽ phải. Nếu bác chuyển làn sang bên phải trước đó là bị xxx bắt đấy.