Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Peugeot 505 không khởi động được

Hạng B1
1/10/09
88
0
6
15
Sài Gòn
Em cũng xin bao cáo lại là, em đã thay bình mới và "ok" hết nhưng vẫn còn chứng ngai vật là ... tự mình vệ sinh hệ thống điện của P505 (do em k biết gì về ruột gan em nó).
phải chi pak cubisang minh hoạ hình ảnh thì hay bít mấy.

Tập Lái
10/12/09
43
0
6
Mình mới gửi xe đi kiểm định rùi, nếu không tui chụp hình cho coi.
Hệ thống điện xe Peugeot 505 nhà ta ko phức tạp lắm đâu, Nguyên tắc chung thôi --- Bình >> Cầu Chì>> Khoá >> Cầu chì >> Rơle>> vd: Đèn---
Bác vệ sinh mấy đầu cắm của dây Phin từ Bugi đến Đen Cô và từ Đen cô đến Bôbin .
Lúc mới mua xe về cái gì em cũng trông vào thợ hết, mà mấy chú thấy mình ko biết là vẽ hươu không ah.Bực mình wé nên mày mò tự học, lúc mới mua về đi xa hồi hộp vô cùng ( không bít Chết máy dọc đường thì làm sao? đang đi đèn đóm có vấn đề thì làm sao ? híc ) đâu phải đoạn đường nào cũng có thợ để nhờ . Bây giờ thì vô tư ! Chẳng chú nào đụng đến xe được ( trừ khi Đại tu )

Hạng B1
1/10/09
88
0
6
15
Sài Gòn
cubisang nói:
Mình mới gửi xe đi kiểm định rùi, nếu không tui chụp hình cho coi.
Hệ thống điện xe Peugeot 505 nhà ta ko phức tạp lắm đâu, Nguyên tắc chung thôi --- Bình >> Cầu Chì>> Khoá >> Cầu chì >> Rơle>> vd: Đèn---
Bác vệ sinh mấy đầu cắm của dây Phin từ Bugi đến Đen Cô và từ Đen cô đến Bôbin .
Lúc mới mua xe về cái gì em cũng trông vào thợ hết, mà mấy chú thấy mình ko biết là vẽ hươu không ah.Bực mình wé nên mày mò tự học, lúc mới mua về đi xa hồi hộp vô cùng ( không bít Chết máy dọc đường thì làm sao? đang đi đèn đóm có vấn đề thì làm sao ? híc ) đâu phải đoạn đường nào cũng có thợ để nhờ . Bây giờ thì vô tư ! Chẳng chú nào đụng đến xe được ( trừ khi Đại tu )

Uả, bác kiểm định xe mấy ngày lận sao!
Tại xe em nó "thập cẩm" ruột gà gan vịt nên em cũng không biết cái nào là cái nào ... chỉ toàn là dây nhợ và mấy cục gì đó ... em chưa dzám phá. Sợ đang đi được phá xong ..... đẩy là mệt!

Tập Lái
10/12/09
43
0
6
Xe em bị bể đèn pha rùi, tính kiểm ở Đồng Tháp cho gần nhưng thằng cò nó đòi 1,1 chai, mà phải đi mượn cái đèn pha.
Chán wé em đem về saigon luôn rùi mất hết 1,1 chai + 1 buổi ( 7h làm >> 8h30 về :D)
Em ở Vĩnh Long , đi + về khoảng 280 km nhưng zô saigòn mua cặp đèn nên về đến nhà 300 km, đổ 30 lít về bơm ra còn 3 lít.

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
cubisang nói:
Xe em bị bể đèn pha rùi, tính kiểm ở Đồng Tháp cho gần nhưng thằng cò nó đòi 1,1 chai, mà phải đi mượn cái đèn pha.
Chán wé em đem về saigon luôn rùi mất hết 1,1 chai + 1 buổi ( 7h làm >> 8h30 về :D)
Em ở Vĩnh Long , đi + về khoảng 280 km nhưng zô saigòn mua cặp đèn nên về đến nhà 300 km, đổ 30 lít về bơm ra còn 3 lít.

Xe bác chạy vậy là hợp lý rồi. Khoảng 10l/100km với P505 là không tệ đâu!

Tập Lái
10/12/09
43
0
6
Hiện tại thì phần máy móc em đã ổn, gần tết rùi phải làm cho em nó cái áo mới.
Thế là em lại tầm sư học đạo tiếp môn Đồng - Sơn
Chủ yếu là học cách BÙA của mấy anh lái, hiện tại đã xong phần lý thuyết và đang thực hành chất lượng thì tạm ổn rùi.
Mai em sẽ giải quyết luôn phần sơn, tính sơ sơ sơn lại nguyên con chắc tốn khoảng 600k. (son trắng + keo)

Hạng B1
1/10/09
88
0
6
15
Sài Gòn
cubisang nói:
Hiện tại thì phần máy móc em đã ổn, gần tết rùi phải làm cho em nó cái áo mới.
Thế là em lại tầm sư học đạo tiếp môn Đồng - Sơn
Chủ yếu là học cách BÙA của mấy anh lái, hiện tại đã xong phần lý thuyết và đang thực hành chất lượng thì tạm ổn rùi.
Mai em sẽ giải quyết luôn phần sơn, tính sơ sơ sơn lại nguyên con chắc tốn khoảng 600k. (son trắng + keo)

Cái này em thích nha bác, bác ở đâu vậy ... có dịp em ghé bác học hỏi được à nha!
Con P505 của em tính ra cũng nhậu ít đó chứ, mới đầu em tưởng nhiều vì em tính chưa chính xác như bác ... hôm trước em đi về Đồng Tháp chơi khoảng hơn 350km mà em đổ 2 lần tổng cộng 650k xăng mà về tới nhà thấy kim còn một nấc...em nghĩ đi đường trường em nó nhậu khoảng 9l hay 10l gì đó thôi.
Em tính dọn lại con 505 của em mà không ai cho em làm hết, mà sức em thì không đủ để dọn em nó ... em mà như bác là tự làm, tự chơi ... khỏi phải gả em nó.

Tập Lái
10/12/09
43
0
6
Không có gì khó đâu bác , nếu bác có thời gian như em thì vô tư.
Mấy thằng lái nó mua xe giá bèo về bán lại giá cao là nó bùa đó bác ah.
Mấy cái chổ mục thường thì nó chỉ cần chút ít keo dán sắt + giấy bìa + Matit + Sơn tí là có con xe nhìn được con mắt liền à
Mua cái xe chừng 15tr nó bỏ vào khoảng 3tr thì có thể hét 50-60tr đó bác.
Mua về chạy chừng 1 - 2 tháng là lòi ra liền ah nếu nó làm kỹ và mình ít đi thì sẽ lâu hơn tí.
Cái Matit nó cứng như sắt .

Tập Lái
10/5/09
30
0
6
39
Em xin chào các bác, đọc qua topic này em thấ hơi lo lắng cho con PG 505 em mới đặt cọc sáng nay các bác ợ, mặc dù em đã cố gắng kiểm tra hết, chạy thử rồi nhưng em còn gà lắm chắc thế nào cũng thiếu xót vài khâu hic hic. Nghe bác Cubisang nói về 505 như vậy em cũng thấy an ủi một tý. Hiện nay em đang tìm tài liệu để có thể khám phá sâu hơn về em nó không biết bác nào có thì giúp em với, em đã tìm trên mạng rồi nhưng tụi nước ngoài chỉ bán chứ ko cho huhuhu. Em định qua tết sẽ đem em nó đi khám tổng quát các bác ạ nên cần thông tin lắm về em nó. Bác Cubisang có vẻ rất tự tin về em nó, bác ở VĨnh Long phải không ạ, bác ở thị xã hay ở huyện vậy? Có gì tết này em về quê (Cần Thơ) em tạt qua bên bác nhờ bác chỉ giáo vài chiêu cơ bản được không? Để sau này đỡ bị thợ thuốc.

Tập Lái
28/10/09
18
0
0
46
Chào bác thanhcong. Em mới tập lái thôi, mua Peugeot vì thích, thế thôi mặc dùng cũng biết là "xài đồ Nhựt cho nó lành". Hy vọng có dịp gặp gỡ giao lưu cùng bác.

Em báo cái tiếp ạ
Xe em máy móc đã ổn, bệnh được kê như sau:
- chết 1 bugi, may mà trước khi quới nhơn tới em đã mua 4 cái bugi
- không đúng kỳ nổ (cái này em chả biết gì nhiều)
- xăng (bị làm sao đó mà khi vào số cao, tăng ga xe hay bị lì, không vọt)
- còn cái bịnh mau hết bình không hiểu sao nó cũng hết luôn.
Vài vấn đề còn tồn đọng lại nhờ các bác:
- cục đề bị yếu, em phải làm ở đâu ạ
- dàn đèn tableau, thiếu đèn báo dầu mà bác thợ bảo là rất quan trọng
- nhớt máy, do cái thước đo bị chế, độ lại nhiều nên bác thợ cũng không biết là như thế nào. Em có ý kiến là hôm nào thay nhớt rồi về nhà kiểm tra, đánh dấu lại. Xe em đời 81, máy 2.2 đời 86 (là bác chủ củ bảo vậy) thì thay dùng bao nhiêu nhớt máy ạ? chổ thay nhớt họ có biết không?
- xe em vào cua thì chân lạnh lạnh, có ít nước rớt xuống chân (ga + thắng) có sao không ạ?
- xe em chạy tốc độ hơi cao (cở 80km) thì tay lái (có trợ lực) bị rung, phải làm ở đâu ạ?
Em chưa biết đem đi đâu, gần nhà thì chả có gara nào, nhờ các bác tư vấn em chổ nào để em làm hết mấy món trên ạ.

Mai em mang xe đi đăng kiểm và sang tên luôn. Không biết thủ tục có phức tạo không? (trước bạ em đóng rồi hết 3tr ạ)