Status
Không mở trả lời sau này.
Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Em thì tin tỉ giá sẽ >=23K trong 7 tháng tới :)
$ có cái hay là nhà nước nắm quyền điều chỉnh tỷ giá. Và chủ trương của chính phủ là chống "đô la hoá", nên luôn dùng "Công cụ" để điều chỉnh nhằm tạo thanh khoản cho VNĐ luôn tốt hơn $ - đây là sự thành công của NHNN trong thời gian qua. Cuối cùng thì em vẫn cứ phải yêu Bác Hồ.

Vậy dân thường như em sẽ làm gì để được yêu Bác Hồ nhiều hơn trong bối cảnh này? Chỉ mỗi việc "lướt" khi có điều chỉnh tỷ giá thôi. Hơn nữa, bây giờ biên độ rộng hơn thì càng tính kỹ hơn khi "lướt". Một mẹo nhỏ mà em hay dùng là qui đổi ngay ra VND khi có thông báo điều chỉnh tỷ giá trên các cơ quan truyền thông. Bởi lúc đó $ luôn đạt đỉnh.

Với vàng. Chính phủ không muốn người dân nắm giữ vàng nên tạo ra "khoảng cách" giữa trong nước và thế giới. Khổ nổi cái "khoảng cách" này lại rơi vào tay của "một nhóm lợi ích" nên họ luôn thao túng khi cần. Dân thường như em chả làm gì được nên bỏ qua. Nó giờ chỉ là một kênh tham khảo để mưu đồ cho việc khác thôi. :D

Một chút chia sẻ, có thể đúng với mỗi em, nhưng sai với nhiều người. :p

Hạng B2
16/12/10
197
7.907
93
Bài tính đó sai rồi bác.
Thứ nhất, khi bán USD ra, các bác phải chịu thiệt khoảng 0.35% giá trị do chênh lệch giá mua-bán. Từ đầu năm tới giờ, tỷ giá lên 5 %. Bù trừ, còn 4.65 %/năm.
Thứ hai, lãi suất 1 năm VND lãi cuối kỳ , gửi hồi đầu năm tại SCB là khoảng 7.8% chứ không phải 5 %.

Vì vậy, cầm VND lãi nhiều hơn USD khoảng 67.7 %. Nếu USD không lên tới 22800 còn lãi nhiều hơn.
Bác quên không cộng lãi suất USD rồi, hiện nay cũng được 0.75%/năm. Khi lãi suất VND tăng thì lãi suất USD thường cũng tăng.

Hạng D
26/8/05
3.832
23.841
133
Bác quên không cộng lãi suất USD rồi, hiện nay cũng được 0.75%/năm. Khi lãi suất VND tăng thì lãi suất USD thường cũng tăng.

Cộng vào cũng vẫn chưa hơn được bác ợ. Lãi suất VCB hôm nay là 0.75 %/năm và em thấy nó không mấy thay đổi trong năm nay. 4.65 + 0.75 = 5.45 %/năm, so với 7.8 %/năm hồi đầu năm của VND thì thua khá xa.

Từ đây tới cuối năm, USD giả sử có tăng thêm 2%, tức là khoảng 22500 lên 23000 thì lãi suất cũng mới cao hơn 7.45 % (do cách tính tăng mỗi lần chồng lên nhau).

Túm lại, nếu USD lên 23000 thì cầm USD hay VND gì cũng vậy, lên không tới thì VND lợi mà lên hơn thì USD lợi.

Em thích cầm VND hơn, tiện đủ đường. Nhưng em cầm nó dưới dạng trứng! :) Giá đang rất tốt, đặc biệt có những ngành chả ảnh hưởng mấy và tiềm năng tốt nhưng tâm lý đẩy giá rớt sâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/7/11
836
55.052
93
Bác Ali hơi hiền nhỉ :) giá 0.75 là số chính thức. Đối với Đô ko khó đòi thêm tối thiểu 2%. Em đòi kỳ hạn 3 tháng còn được 2.5 giờ ngân hàng đang vã đô chắc có thể đòi được hơn

• Like
Reactions: xbb and suamilk
Hạng C
9/9/14
924
22.456
93
Bác Ali hơi hiền nhỉ :) giá 0.75 là số chính thức. Đối với Đô ko khó đòi thêm tối thiểu 2%. Em đòi kỳ hạn 3 tháng còn được 2.5 giờ ngân hàng đang vã đô chắc có thể đòi được hơn

Hình như là gửi VNĐ cũng kỳ kèo được như vậy thì phải, nhưng có lẽ là phải gửi số tiền lớn và thời hạn dài hơn. Mấy hôm nay cứ nghe các bạn nói lãi suất của VNĐ là 5% gì đó, tính ra là lỗ so với USD, làm mình buồn muốn chết vì ông ba không kinh doanh, không mua U hay E, không mua G, chỉ toàn gửi VNĐ trong Agribank. Bây giờ nghe bác Alibaba nói là 7.5% thì cũng đỡ tiếc.

Nhưng gửi cái kiểu "kỳ kèo" kiểu này thì có khi nào bị giống cái vụ Huyền Như không?

20/3/15
398
3.482
93
Cộng vào cũng vẫn chưa hơn được bác ợ. Lãi suất VCB hôm nay là 0.75 %/năm và em thấy nó không mấy thay đổi trong năm nay. 4.65 + 0.75 = 5.45 %/năm, so với 7.8 %/năm hồi đầu năm của VND thì thua khá xa.

Từ đây tới cuối năm, USD giả sử có tăng thêm 2%, tức là khoảng 22500 lên 23000 thì lãi suất cũng mới cao hơn 7.45 % (do cách tính tăng mỗi lần chồng lên nhau).

Túm lại, nếu USD lên 23000 thì cầm USD hay VND gì cũng vậy, lên không tới thì VND lợi mà lên hơn thì USD lợi.

Em thích cầm VND hơn, tiện đủ đường. Nhưng em cầm nó dưới dạng trứng! :) Giá đang rất tốt, đặc biệt có những ngành chả ảnh hưởng mấy và tiềm năng tốt nhưng tâm lý đẩy giá rớt sâu.
Phèo theo dỏi và thấy từ ngày bác B nhúng tay vào thị trường G thì tham gia G chả có lơi lộc gì, thua gửi bank, lạng quạng còn lổ toe tua nữa, vì giá G xứ vịt nằm trong tầm kiểm soát của ổng, nhưng cũng lo ngại thèng chai nờ nó nổi khìn phá giá đồng nhân dân tệ của nó thêm buộc vnd của mình phải lao theo.

Hạng C
25/7/11
836
55.052
93
Nói chung bác B thành công trong cái vụ G. Chứ tin cỡ anh Tàu phá giá như lần vừa rồi mà chừng 5 năm trước là tiệm vàng bu đen bu đỏ người mua kẻ bán.

Nhưng mà G thì dễ quản hơn U. Giờ quản luôn U thì VN mới sánh ngang được với Tàu lúc đó muốn phá muốn đập gì thoải mái. Em ở Tàu có lần đổi thiếu tiền ko còn tiền xài mà cái Card nó bị điên sau đó ko máy nào đọc được nên phải đi đổi vài trăm đô xài. Má ơi nó hành không thương thì thôi, mà mình là du khách á

Status
Không mở trả lời sau này.