Hạng B2
16/10/20
106
577
93
32
Các bác có bao giờ nghĩ tới việc đi xe máy cùi bắp bị khinh chưa?

Em so với các bác trong này còn trẻ chán và phải gọi là tuổi đời và kinh nghiệm còn thua các bác trong diễn đàn mình nhiều, có nhiều thứ thực sự em thấy buồn cười ví dụ như việc đi xe máy xịn mới được tôn trọng còn đi xe cà tàng là bị trở mặt liền?

Từ nhỏ tới lớn ở SG nên em thường chả để ý hình thức lắm, cứ thoải mái bản thân nhất là được rồi. Thế mà mấy lần bị nhìn với con mắt khá ngượng các bác ạ. vào trung thương mại chạy con wave cà tàng vào là thấy kì kì, chở gái phía sau còn kì ác. Mà thôi mình vui là được, có 1 lần chạy con wave vào các quán ăn ở trung tâm bị bảo vệ hỏi ngược lại "vào đây làm gì" nữa chứ :confused:.
Bạn em nó mới bảo, "mày cất con wave đi hộ tao, đem con ex ra mà chạy, cứ kiểu này sao mà cưa gái, rồi định ế suốt đời vì chạy wave hả", em cứ thấy mắc cười, có khi nhờ con xe mà em biết được bộ mặt thật của nhiều người thì sao.
Đối với em nó chỉ là 1 phương tiện di chuyển, với lại con wave nó cũng gắn bó từ cái thời còn là sinh viên. Ngày xưa chạy được thì giờ chả việc gì phải sỉ

Giờ ra đường cứ chạy xe xịn thì thôi auto giàu có rồi, chứ xe cà tàng là thằng không ra gì hả các bác?
Phải đi xe máy xịn mới được tôn trọng?

Hạng D
21/7/07
1.206
9.464
113
Con người ta có tâm lý đánh giá người khác qua vẻ bề ngoài.

Có câu" Gần sợ nhà, xa sợ áo".

Nhà bác to hàng xóm đều quen mặt, hôm nào lỡ mặc áo thu bị lủng lổ qua quán cà phê cạnh nhà thì không ai khinh bác.

Nhưng khi bác mặc cái áo đó đi xa hơn 100m tính từ nhà , không ai quen bác thì họ lại khinh ra mặt.

Thành ra có tay ở nhà thuê, tài sản quý giá là chiếc xe tay ga đắt tiền, quần áo chỉnh chu. Cưỡi chiếc xe chạy ra khỏi phòng thuê 100m thì cũng bảnh tỏn như ai.

• Like
Reactions: DKmarket
Hạng D
15/11/13
3.921
4.795
113
Em hay đi "xe máy xịn", vào các hầm building giống vầy, đậu lựa chỗ rộng rãi, khoảng cách với 2 xe kế bên tốt, nhưng có đôi lần gặp mấy bạn đi xe máy chưa được xịn, đậu kiểu cầm đít xe nhét xe vào chỗ trống, hoặc ác hơn nữa là để cái chống chân dựa vào thân xe em luôn. Xe em có khi hên thì gặp 1 đường bé, có khi xui gặp 2 đường to chà bá lửa 2 bên ...
Lâu ngày nảy sinh tâm lí chán nản với các xe máy chưa được xịn, chỉ dám xách "xe máy xịn" đi những chỗ có khu riêng cho "xe máy xịn" hoặc chỗ thoáng, mình tự trông coi được.
Không phải là do khinh thường, nhưng người đi xe máy chưa được xịn thường có tâm lí kệ pà nó, xe rẻ mà, lưu thông, đậu xe rất coi thường người xung quanh.

Hạng F
29/10/14
8.659
11.442
113
Nói như pác thì đi đám tiệc cũng mặc bình thường quần sọc thôi. Sau này cưới vợ ngày cưới cũng chỉ cần quần áo bình thường là được. Cô dâu cũng khỏi cần mặc váy cưới. Cứ mặc như ngày thường ý. Hình thức ko chỉ xứ ta mà cả thế giới người ta cần. Càng giàu càng nhiều tiền thì càng hình thức. Trừ 1 số người đặc biệt như pác

Hạng C
9/7/16
603
420
63
35
Hồ Chí Minh
Em hay đi "xe máy xịn", vào các hầm building giống vầy, đậu lựa chỗ rộng rãi, khoảng cách với 2 xe kế bên tốt, nhưng có đôi lần gặp mấy bạn đi xe máy chưa được xịn, đậu kiểu cầm đít xe nhét xe vào chỗ trống, hoặc ác hơn nữa là để cái chống chân dựa vào thân xe em luôn. Xe em có khi hên thì gặp 1 đường bé, có khi xui gặp 2 đường to chà bá lửa 2 bên ...
Lâu ngày nảy sinh tâm lí chán nản với các xe máy chưa được xịn, chỉ dám xách "xe máy xịn" đi những chỗ có khu riêng cho "xe máy xịn" hoặc chỗ thoáng, mình tự trông coi được.
Không phải là do khinh thường, nhưng người đi xe máy chưa được xịn thường có tâm lí kệ pà nó, xe rẻ mà, lưu thông, đậu xe rất coi thường người xung quanh.
Bác cũng có cái lý.

• Like
Reactions: kodomo15
Hạng D
15/11/13
3.921
4.795
113
Nói như pác thì đi đám tiệc cũng mặc bình thường quần sọc thôi. Sau này cưới vợ ngày cưới cũng chỉ cần quần áo bình thường là được. Cô dâu cũng khỏi cần mặc váy cưới. Cứ mặc như ngày thường ý. Hình thức ko chỉ xứ ta mà cả thế giới người ta cần. Càng giàu càng nhiều tiền thì càng hình thức. Trừ 1 số người đặc biệt như pác
Đúng. Nếu ai cũng tâm lý vừa đủ xài là được thì ở nhà cấp 4 hay mái nhà tranh 2 quả tim vàng, quần thủng đít che mỗi hạ bộ là được, ở villa, mặc vest để chi? Đi ô tô xịn chi trong khi con xe đờ rem cà tàng cũng đủ chở cả nhà đi ...

Hạng F
27/6/12
5.025
11.882
113
Tâm lý chung của xã hội. Còn làm cho mình thì bác cứ theo sở thích.

Hạng D
14/8/11
4.204
89.931
113
Từ xưa đến nay tôi ko bao giờ đánh giá người qua hình thức hay xe cộ của họ.
Với bản thân thì mình luôn biết giá trị của mình dù ngồi lái xe hơi xịn hay ngồi xe máy cà tàng. Do vậy ko cần bận tâm để ý người xung quanh họ nhìn xe cộ , quần áo mình và nghĩ gì vì muốn hay ko cũng chả ảnh hưởng gì. :D